Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านใดใช้ชุดน้ำระบบเปิด แล้วใช้งาน AMD FX-8350 ได้เกิน 5.0 Ghz เข้ามาชี้แนะทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดใช้ชุดน้ำระบบเปิด แล้วใช้งาน AMD FX-8350 ได้เกิน 5.0 Ghz เข้ามาชี้แนะทีครับ

คือก่อนอื่นเลยก่อนหน้านี้ผมมีกระทู้ตั้งไว้เกี่ยวกับเมื่อปิดแอร์เล่นความร้อนจะสะสมอยู่ในน้ำ แล้วหม้อน้ำระบายความร้อนได้ไม่ดีนัก อันนี้คือผมลากซีพียูใช้งานที่ 5.0 Ghz เวลาเล่นเกมส์ที่เรียกใช้ซีพียูหนักๆนั้น ความร้อนจะสะสมค่อนข้างมาก เคยตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆแล้วว่าถ้าผมใช้หม้อน้ำ 2 ตอน มากกว่า 1 ใบ ก่อนที่น้ำจะเดินทางกลับไปยังถังพักน้ำจะทำให้อุณภูมิลดลงได้อีกหรือไม่ ตอนนี้ผมใช้ชุดน้ำ H100i โมเป็นระบบเปิดอยู่ ตอนนี้ผมใช้งานคอมในห้องอุณภูมิที่ 23 องศา ลากซีพียู FX-8350 ไปที่ 5.0 Ghz เทสด้วยโปรแกรม LinX ผ่านได้ไม่มีปัญหา แต่ผมยังไม่พอใจกับการควบคุมความเย็นเท่าไหร่นัก เพราะอยากให้เย็นมากกว่านี้ จึงอยากถามเซียนๆที่เล่นชุดน้ำระบบเปิดกันว่า มีวีธีอย่างไรให้ความร้อนเครื่องผมลดน้อยลงอีกไม่ต่ำกว่า 5 องศา ผมอยากให้อุณภูมิคงที่ตอนยังไม่ได้ใช้งาน อยู่ที่ไม่เกิน 20 องศา ตอนนี้อุณภูมิของซีพียูผมก็ตามภาพเลยครับ ตอนยังไม่ได้ทำงานอะไรหรือเล่นเกมส์ อุณภูมิอยู่ที่ 23-24 องศาโดยประมาณ ตอนฟูลโหลด อุณภูมิจะไปแตะอยู่แถวๆ 55-56 องศา แต่ถ้าปิดแอร์เล่น อุณภูมิจะพุ่งขึ้นอีกค่อนข้างมาก ไม่ต่ำกว่า 10 องศา ปัญหาของผมก็คือต้องการลดความร้อนลงอีกให้ได้อย่างน้อย 5 องศา เพื่อที่จะสามารถลากซีพียูไปได้ไกลกว่านี้ เป้าหมายของผมก็คือ ซีพียูสามารถใช้งานจริงได้ที่ 5.1 Ghz โดยคุมความร้อนอยู่

ปล.เซียนชุดน้ำท่านใดมีอะไรชี้แนะ ก็เชิญได้เลยนะครับ ช่วยชี้แนะวิธีทำให้ระบบของผมเย็นขึ้นที ขอบคุณมากครับ

ส่อนนี้คือระบบชุดน้ำที่ผมใช้อยู่โมจาก H100i ครับ ดูแล้วอาจขัดหูขัดตาสำหรับคนใช้ชุดน้ำแบบสวยๆเป็นระเบียบเรียบร้อยนะครับ ของผมนี่เอาแบบง่ายๆสบายๆครับ แค่ให้มันระบายความร้อนได้เยอะๆเป็นพอครับ
    Last edited by lovelovelo; 15 Sep 2015, 21:05:42.

ผมไปเจอใน youtube มาอันนี้น่าลองมากๆ แต่ผมกำลังกังวลว่าถ้ามันเย็นติดลบขนาดนั้น เมื่อเราปิดเครื่อง น้ำแข็งที่เกาะอยู่ละลาย น้ำที่ละลายออกมาเราจะจัดการมันอย่างไรดี ไอเจ้าแผ่นเพลเทียร์ ผมมีแล้วอันนึงเคยซื้อมาลองเล่น แต่ยังไม่เคยทำแบบในคลิป ตอนนี้อยากลองทำตามในคลิปดู แต่เรื่องน้ำที่จะหยดลงบอร์ดนี่แหละจะจัดการมันอย่างไรดีครับ เห็นในคลิปเค้าพ่นน้ำยาอะไรสักอย่างลงในบอร์ดคงเป็นน้ำยาพ่นกันน้ำไปช๊อตแต่ผมว่ามันไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ อยากหาวิธีที่มันจะเซฟไม่ให้น้ำหยดลงบอร์ดมากกว่า ใครมีเทคนิคดีๆบอกผมหน่อย ผมอยากลองทำแบบในคลิปดู คงลากซีพียูไปได้อีกไกลโข ถ้าผมทำอย่างในคลิปได้สำเร็จผมว่างานนี้เผลอๆ FX-8350 ของผมลากไปเล่นที่ 5.5 Ghz เย็นๆสบายๆเลยใช้งานได้จริงด้วยเพราะคงคุมความร้อนได้อย่างไม่ต้องสงสัยเลยเจ้าแผ่นเพลเทียร์เนี้ย แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือกลัวเรื่องน้ำหยดลงบอร์ดนี่แหละ -*-
    Last edited by lovelovelo; 15 Sep 2015, 02:24:02.

Comment

โหดจริงๆ ผมเคยใช้ชุดเปิดลาก fx-8350 + gig 990fx-ud3 rev4 ไปได้แค่4.6-4.7 ผมก็เหนื่อยละ
      เทพจริงๆ จัดหนักๆให้ชมทีครับ

Comment

Originally posted by gotmother View Post
        โหดจริงๆ ผมเคยใช้ชุดเปิดลาก fx-8350 + gig 990fx-ud3 rev4 ไปได้แค่4.6-4.7 ผมก็เหนื่อยละ
        เทพจริงๆ จัดหนักๆให้ชมทีครับ
        เดี๋ยวผมหาวิธีป้องกันไม่ให้น้ำหยดลงบอร์ดได้ก่อน เดี๋ยวผมจัดหนักมาให้ดูครับ ฮ่าๆ แผ่นเพลเทียร์ ผมมีละ ขาดก็แต่วิธีกันน้ำลงบอร์ดแค่นั้นเองผมจะลองให้ดูว่าเป็นยังไงผมก็อยากรู้เหมือนกัน ตอนนี้ผมสองจิตสองใจ กำลังคิดว่าถ้าเราเอาดินน้ำมันอุดรอบๆตรงซีพียูจะกันน้ำได้หรือไม่ คือใช้ดินน้ำมันเป็นส่วนประกอบหลักในการกันน้ำหยดลงบอร์ดนั่นแหละครับ ดินน้ำมันก็พร้อม แต่ยังไม่กล้า กลัวมันกันน้ำไม่ได้ เดี๋ยวบอร์ดผมพัง ฮ่าๆ

Comment

อัพเดทนะครับตอนนี้ ผมได้เปลี่ยนถังพักน้ำใบใหม่มีขนาดความจุน้ำมากขึ้นและมีความสูงขึ้นกว่าเดิม หลังจากที่ได้ลองเทสๆดูคุมความร้อนได้ดีขึ้นครับเพราะน้ำที่ไหลออกจากหม้อน้ำลงมายังถังพักน้ำ น้ำในถังพักจะลดความร้อนจากน้ำที่ไหลลงมาได้ดีขึ้นเพราะน้ำในถังมีปริมาณมากจึงคลายความร้อนได้เร็วขึ้น ส่วนปั๊มน้ำอยู่ด้านล่างสุดก็จะดูดน้ำเย็นด้านล่างเข้าไปยังบล๊อคซีพียู เพราะน้ำด้านล่างถังพักจะเย็นกว่าด้านบน เพราะตัวถังพักน้ำมีความสูงค่อนข้างมาก ความร้อนของน้ำที่อยู่ด้านบนจึงลงมาด้านล่างได้ช้าลง เพราะฉนั้นน้ำที่ปั๊มดูดเข้าไปบล๊อคซีพียูจึงเย็นขึ้นครับ
          Last edited by lovelovelo; 15 Sep 2015, 21:14:47.

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
            ผมไปเจอใน youtube มาอันนี้น่าลองมากๆ แต่ผมกำลังกังวลว่าถ้ามันเย็นติดลบขนาดนั้น เมื่อเราปิดเครื่อง น้ำแข็งที่เกาะอยู่ละลาย น้ำที่ละลายออกมาเราจะจัดการมันอย่างไรดี ไอเจ้าแผ่นเพลเทียร์ ผมมีแล้วอันนึงเคยซื้อมาลองเล่น แต่ยังไม่เคยทำแบบในคลิป ตอนนี้อยากลองทำตามในคลิปดู แต่เรื่องน้ำที่จะหยดลงบอร์ดนี่แหละจะจัดการมันอย่างไรดีครับ เห็นในคลิปเค้าพ่นน้ำยาอะไรสักอย่างลงในบอร์ดคงเป็นน้ำยาพ่นกันน้ำไปช๊อตแต่ผมว่ามันไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่ อยากหาวิธีที่มันจะเซฟไม่ให้น้ำหยดลงบอร์ดมากกว่า ใครมีเทคนิคดีๆบอกผมหน่อย ผมอยากลองทำแบบในคลิปดู คงลากซีพียูไปได้อีกไกลโข ถ้าผมทำอย่างในคลิปได้สำเร็จผมว่างานนี้เผลอๆ FX-8350 ของผมลากไปเล่นที่ 5.5 Ghz เย็นๆสบายๆเลยใช้งานได้จริงด้วยเพราะคงคุมความร้อนได้อย่างไม่ต้องสงสัยเลยเจ้าแผ่นเพลเทียร์เนี้ย แต่สิ่งสำคัญที่สุดคือกลัวเรื่องน้ำหยดลงบอร์ดนี่แหละ -*-
            มันก็มีหลายวิธี อีกแนวทางนึงนะครับคือ ขจัดน้ำออกไปจากระบบครับ เช่น ให้อยู่ในกล่องปิดสนิท(เช่นเคสใสแบบไม่เจาะรู) แล้วเอา gas nitrogen มาไล่อากาศที่มีความชื่นออกจากกล่อง (อาจจะหาที่เติมยางในรถยนต์ก็น่าจะได้มั้ง) ซึ่งต้องซีลปิดให้ดีและมีจุดให้gasสามารถหด/ขยายตัวได้เมื่ออุณหภูมิภายในเปลี่ยนแปลง ส่วนความร้อนระบายออกจากหม้อน้ำโดยต่อกับสายยางที่ยื่นออกจากกล่อง ส่วนอื่นๆ power supply, หม้อน้ำ อยู่ภายนอกกล่อง ส่วนภายในกล่องใช้ block cpu + full board + block ram + block vga และหาก hdd จะอยู่ในกล่องควรมีอะไรมาดึงความร้อนมันออกไปด้วยเช่น block น้ำ สำหรับ HDD เป็นต้น

ไว้จะชมผลงานนะครับ
            ปล. ที่ตัวแผ่นมันจะมี load ระบุอยู่ว่าได้กี่ watt ซึ่ง load นั้นมันกรณีที่ดึงความร้อนทางด้านร้อนออกได้ดีเยี่ยม หากจะให้ดึงความร้อนจาก cpu ซึ่งอาจมากกว่า 125 watt อาจจะต้องใช้น้ำแข็งแห้งเลยทีเดียวในการดึงความร้อนออก(สมมตินะ สมมติ..) แต่ที่อยากแนะนำคือเอามาใช้ทำ chilled water ดีกว่าเพราะว่าจำนวนแผ่น peltier ที่ใช้จะยืดหยุ่นกว่า ราคาถูกกว่า ควบคุมอุณหภูมิได้ดีกว่า สมมติ 40w ต่อแผ่น ก็ใช้สัก 3 แผ่นขึ้นไป เป็นต้น (ถ้าหากมีแผ่น peltier ที่ขนาด 40mm x 40 mm ที่ดึงความร้อน cpu ขนาดนั้นได้ ราคาคงแรงพอสมควรและคงหายาก..และ จะดึงความร้อนมหาศาลออกอีกฝั่งที่พื้นที่เล็กสุดๆ อย่างไรก็น่าคิด)
            ปล2. ผมใช้ที่ 4.0-4.6 ghz เอง
            ปล3. มีแนวทางในมู้นี้
            Last edited by RainMaker; 16 Sep 2015, 00:25:53.

Comment

ขอบคุณท่าน RainMaker มากครับเดี๋ยวผมลองหาวิธีทำดู ตอนนี้เริ่มๆหาดูในยูทูปหลายๆคลิป ว่าเค้าทำกันยังไงบ้าง ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมไปเจอคลิปนี้มา ผมว่าอันนี้เค้าออกแบบมาได้สุดมากๆ เย็นได้ใจกันเลยทีเดียว มืออาชีพจริงๆ

Comment

ผมว่าควรรู้ตำแหน่งของระบบที่ใช้อยู่ตอนนี้ก่อนครับ คือ เอาเทอโมมิเตอร์วัดอุณหภูมิน้ำในถังพักตอนระบบ full load เทียบกับอุณหภูมิของอากาศในห้องดูก่อนครับว่าต่างกันเท่าไร ถ้าต่างกันประมาณ 10 องศาก็ยังพอกดลงไปได้อีกครับ เพิ่มหม้อเพิ่มพัดลมกดเอาได้ครับ แต่ถ้าอยู่แถวๆ 5 องศาผมว่ากดด้วยวิธีนี้ยากละครับ
                  ต้องไปหาวิธีอื่น มีหลายวิธีครับแต่ผมว่ายุ่งยากคุมยากและค่าใช้จ่ายสูง เท่าที่ผมคิดคุ้มและคุมง่ายสุดคือ chiller ครับ

ปล. บ๊อกที่ใช้อยู่ผมไม่แน่ใจว่าประสิทธิภาพมันดีแค่ไหน เปลี่ยนใช้ของดีๆก็พอช่วยได้ครับ
                  Last edited by atriam; 20 Sep 2015, 22:49:20.

Comment

แวะมารอชมผลงานครับ

Comment

temp amd มัน ดูจากโปรแกรมไม่ตรงนะครับ จริงๆ มันร้อนกว่าที่แสดง ในโปรแกรม 5-15 องศาแล้วแต่ไฟ cpu ส่วนประกอบ หลายๆ อย่าง ครับ

ของผมต่างเกิน 20 องศา

ยกตัวอย่าง apu ผมใช้ sink 212evo ความร้อน 17 อาศา อ่านจากโปรแกรม ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย ความร้อนห้อง 29 องศาโดนประมาณ เอา censor ไปจิ้ม ซึ่ง 38 องศา ดูจาก censor

แต่ของ intel ตรงตามโปรแกรม บน window และ ตรงตาม censor อาจจะมี บวก ลบ ไม่เกิน 1-2 องศา

ไม่รู้ว่าของ amd มันดู?ในออส แล้ว จะตรงของจริง หรือ ป่าว ครับ แต่ผมว่า ตรงกว่าดูจากโปรแกรมแน่นอน

ถ้าอยากเย็นกว่านี้ ผมว่าเปลี่ยน block Cpu ดีดีหน่อย หม้อน้ำ ดีดีหน่อย แล้วข้อดีของน้ำ มันคุมอุณภูมิ ได้ดีกว่าลม ครับ แต่ลม มันขึันลงไว แต่ถ้าฟลูโหลดเต็มๆ สู้น้ำไม่ได้ (จากคนเคยบาน)

ปล.ที่ผมกล่าวมา เป็นเพียงแค่ประสบ พบเจอ มาโดยตรง ทั้งผมและผองเพื่อน ไม่ได้มีเจตนา กลั่นแกล้งให้ร้าย amd แต่อย่างใดครับ เด๋วจะมีคนหาว่า amd ร้อน ที่ต้องการจะสื่อคือโปรแกรม มันไม่ตรงครับ

Comment

ตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว สิ่งที่ท่านต้องการเป็นไปไม่ได้ในระบบน้ำธรรมดาครับ. ระบบน้ำธรรมดาต่อให้เทพแค่ไหนแพงแค่ไหนยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่จะราคาแพงแค่ไหนก็ตาม ถ้าขึ้นชื่อว่าเป็นระบบน้ำที่ใช้น้ำธรรมดาวิ่งผ่านบล็อคธรรมดาๆโดยไม่ผ่านสารทำความเย็นเครื่องทำความเย็น ไม่สามารถทำอุณหภูมิให้เย็นได้ต่ำกว่าอุณหภูมิห้องครับ เพราะฉะนั้นลืมๆมันซะในระบบน้ำธรรมดา ต่อให้ใส่หม้อน้ำ4ตอน 8 ตอน มากมายแค่ไหนทำได้ดีที่สุดคือแค่ใกล้เคียงอุณหภูมิห้องเท่านั้น จะทำให้เท่ากับอุณหภูมิห้องยังยากมาก ถ้าไม่เอาหม้อน้ำวางไว้หน้าหรือในเครื่องทำความเย็นพูดเลยว่าไม่มีทางครับ คุณอยากได้19องศาในระบบน้ำธรรมดา คุณต้องทำห้องให้เย็นระดับ 10 องศา + - ครับ หรือเอาหม้อน้ำวางหน้าแอร์ ส่วนเรื่องอุณหภูมิของคุณที่ทำได้ตอนนี้ผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นตามที่ความเห็นบนบอกครับ แสดงผลไม่ตรง

Comment

แนะนำครับ ไปร้านซ่อมแอร์ สั่งให้เขาทำเครื่องทำน้ำเย็นให้ ขนาดมินิ แต่คอมเพสเซอร์อย่ามินินะ ใช้12000btu เลย แล้วเอาหม้อน้ำไปแช่ในน้ำเย็น อาจจะต้อเดินสายน้ำออกจากห้อง เพราะต้องเอาเครื่องทำน้ำเย็นไว้นอกห้อง ผมเคยเอาเอาแอร์เคลื่อนที่12000บีทียู มาทำอุณหภูมิประมาณ10+ แต่ตอนนี้ผมเลิกเล่นแล้วครับ

Comment

เท่าที่เห็นคนเเล่น chiller มาเลิกเล่นกันหมดแล้วรวมทั้งผมด้วย 555
                            เหตุผลของผมที่เลิกคือ ดังไม่ดังปล่าวดังแบบมีช่วงทำงานและหยุดด้วยใช้ไปนานๆลำคานมาก แพงทั้งเริ่มต้นและระยะยาว ไฟที่ใช้แดกเยาะกว่าคอมอีก แถมต้องใช้เวลาตอนเริ่มต้นให้น้ำเย็นก่อนด้วย
                            ถ้าจะใช้งานจริงๆเล่นแค่ระบบน้ำธรรมดานี้แหละครับคุ้มสุด หาพิเรนมากมันก็ใช้ได้ไม่นานครับ

Comment

Working...
                            X