Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6550-E6750 จะ OC ได้ประมาณเท่าไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6550-E6750 จะ OC ได้ประมาณเท่าไร

E6550-E6750 จะ OC ได้FSB ประมาณเท่าไร ถ้าสมมติมี MB กับแรมแรงๆ จะได้ซัก FSB ประมาณเท่าไร ส่วนใหญ่จะถึง 500 มั้ย หรืออย่างน้อยจะต้องได้ประมาณเท่าไรอะครับ

แล้วแต่ตัว CPU กับ Week ด้วยนะครับ แล้วตัวคูณด้วย ถ้าลดตัวคูณ7เท่ากัน อาจจะได้ใหล้เคียงกัน

แต่ถ้า6550ตัวคูณ7 ชนกับ 6750ตัวคูณ8 บัส500 เท่ากันแต่ความเร็วต่างกัน3.5กัย4.0 เมื่อความเร็วเพิ่มขึ้นความร้อนย่อมตามมา

เพราะงั้นลดตัวคูณลงมาเหลือ7เท่ากันแล้ววัดกันที่ FSB ถึงจะได้ครับ ส่วนจะถึงไหม ก็ต้องดู Week ละครับว่าไปได้ขนาดไหน

Comment

มันก็ขึ้นอยู่กับระบายความร้อนด้วยนะครับ เอาเย็นๆ ลากไกลแน่

Comment

แต่ละตัวลากได้ไม่เท่ากันครับ

Comment

แล้วมันจะ OC ได้ Fsb อย่างน้อยๆเท่าไรอะ 475 ถึงมั้ยอะครับ ถ้าคูณ 7

Comment

ผมว่าน่าจะถึงนะ

Comment

คิดว่าถึงครับ ตอบไม่ได้เหมือนกันไปเจอตัว ฟลุกๆเข้าอาจจะ400 หรือบางตัวอาจจะทะลุไป550 เลยก็ได้

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
                แล้วแต่ตัว CPU กับ Week ด้วยนะครับ แล้วตัวคูณด้วย ถ้าลดตัวคูณ7เท่ากัน อาจจะได้ใหล้เคียงกัน

แต่ถ้า6550ตัวคูณ7 ชนกับ 6750ตัวคูณ8 บัส500 เท่ากันแต่ความเร็วต่างกัน3.5กัย4.0 เมื่อความเร็วเพิ่มขึ้นความร้อนย่อมตามมา

เพราะงั้นลดตัวคูณลงมาเหลือ7เท่ากันแล้ววัดกันที่ FSB ถึงจะได้ครับ ส่วนจะถึงไหม ก็ต้องดู Week ละครับว่าไปได้ขนาดไหน
                Originally posted by Hunter_JIK View Post
                คิดว่าถึงครับ ตอบไม่ได้เหมือนกันไปเจอตัว ฟลุกๆเข้าอาจจะ400 หรือบางตัวอาจจะทะลุไป550 เลยก็ได้
                อันนี้ก็ต้องพึ่งดวงประกอบด้วยครับ ทุกอย่างที่ท่านHunter_JIK
                บอกไว้ เป็นหลัก เพื่อลดความเสี่ยง
                แต่ที่สุดแล้ว E6750 ที่ได้มา week 23 ยังไปได้ไกลกว่า week 20 หรือ 19 ก็มีครับ
                ท่านHunter_JIK ยังพกเหรียญไปเสี่ยงทายหัว หรือก้อย เสียด้วยซ้ำ

Comment

ผมว่าได้นะขึ้นอยุ่กับ บอร์ด แรม ด้วย นะคับ

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
                    ผมว่าได้นะขึ้นอยุ่กับ บอร์ด แรม ด้วย นะคับ
                    มีอีกหลายๆองค์ประกอบนะครับ ที่ท่านพูดมาก็ถูกครับ
                    power supply ก็ด้วย ตัวระบายความร้อน cpu block:ลม น้ำ ก็ด้วย จานแข็ง hard disk ก็ด้วย สายเชื่อมต่ออุปกรณ์ ก็ด้วย
                    แต่ที่หลายๆคนมักลืมไปเสียส่วนมากคือ

ลองคิดดูก่อนนะครับ

OS =operating system Windowsไงละ่ท่าน ไม่มีใครมาบอกกันบ้างเลย หรือ ถามไถ่กันเลย ว่า วินโดส์แต่งซิ่งส์ ปลดทุกอย่างออก เพิ่มความเร็ว ลดขั้นตอนการบู๊ท จุดระเบิด พุ่งจู๊ด ออโทสกระจาย
                    เพียงเห็นว่า มันมีค่า แผ่นละ ร้อย เลยไปติดอุปกรณ์หนัก
                    hard ware กันเต็มพิกัด แถมพ่วงด้วย โปรแกรมสแกนไวรัส วินโดส์ไซด์บาร์ โปรแกรมดูหนังฟังเพลง ตัดต่อ กอป๊ปี้ spyware โทรจัน อีกจิปาถะครับท่าน
                    ผมว่านะคนที่เค้า over clock กันเก่งๆ เค้าคงเก็บมุขทีเด็ดไว้เป็น
                    ไพ่ใบสุดท้ายอะ่ครับ ท่าน
                    ปล.เราไปติดตามดูว่า IT MARKET มีคนเก็บ WINDOWS พิมพ์นิยมรุ่นแรกๆไว้บ้างไหม ไปดูกัน
                    Last edited by BUS; 26 Sep 2007, 15:17:25.

Comment

ไงละ่ท่าน ไม่มีใครมาบอกกันบ้างเลย หรือ ถามไถ่กันเลย ว่า วินโดส์แต่งซิ่งส์ ปลดทุกอย่างออก เพิ่มความเร็ว ลดขั้นตอนการบู๊ท จุดระเบิด พุ่งจู๊ด ออโทสกระจาย
                      เพียงเห็นว่า มันมีค่า แผ่นละ ร้อย เลยไปติดอุปกรณ์หนัก
                      hard ware กันเต็มพิกัด แถมพ่วงด้วย โปรแกรมสแกนไวรัส วินโดส์ไซด์บาร์ โปรแกรมดูหนังฟังเพลง ตัดต่อ กอป๊ปี้ spyware โทรจัน อีกจิปาถะครับท่าน
                      windows ผม Student Edition อะครับ ตัวเปล่าๆเบาๆ อยู่แล้ว ส่วนโปรแกรมอื่นๆก็ปิด Auto หมดอะ นอกจากจะใช้ค่อยเปิด

Comment

ผมมีวินโดอีกตัวที่ไม่ลงอะไรเลยลงแต่โปรแกรมเทส เวลาจะ OC ก็ใส่อีกลูก ครับ

สาเหตุสำคัญคือ ลูกหลักมีงานและโปรแกรมทำงานหลายๆอย่างอยู่ด้วยข้อแรกคือทำให้ช้า ข้อที่2 ฮาดดิสที่ใช้การเชื่อมต่อ แบบ sata windows จะเสียง่ายกว่า ฮาดดิสที่ใช้ IDE ครับ (ผู้รุ้บอกมาอีกที) ลองแล้วก็จริงครับ บางที OC ไม่นิ่ง วูบไปหลายๆรอบ windows ก็จอฟ้ามีปัญหาบ้างลงใหม่ก็หาย พอใช้IDE วูบไปนับ 10 รอบก็ยังเฉยๆ

แนะนำ โกสอีกวิธีที่จะช่วยท่านได้ เสียเวลา10 นาทีครับ จริงไหมครับท่าน ออสก้า BUS

Comment

แล้ว E6320 กะ E6550 ถ้าปรับไปบัสเท่าๆกัน มันจะแรงเท่ากันมั้ยครับ เพราะตัวคูณมันก็เท่ากัน L2 ก็เท่ากัน

Comment

เท่ากันครับ ตัวอื่นๆ ถ้าปรับตัวคูณลงมา แล้ว L2 เท่ากันเล่น FSB เท่ากันก็แรงเท่ากันครับ

Comment

แต่ทำไม P5K-SE ถึง OC ไม่ได้เลยหว่า พอ OC ปุ๊บมันดับเลย ไม่ OC แค่เปิด Manual ที่ AI เอาไว้ มันก็ดับซะงั้น

Comment

Working...
                              X