Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ กำลังจะเปลี่ยนการ์ดจอใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ กำลังจะเปลี่ยนการ์ดจอใหม่

spec เครื่องผมครับ
    AMD Athlon 64 X2 4400+
    ASRock AM2NF6G-VSTA R2.0 nVidia GeForce 6100 Chipset
    Ram 2 GB (1 GB*2)
    HDD 80 GB
    VGA X300SE ครับ ว่าจะเปลี่ยนไปเป็น X1950 GT 256 mb
    PSU Finex 400 w แถมมากะเคสครับ

ปกติแล้วผมชอบหาความรู้ในนี้ อ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ เพลินดี
    และพอพอมาถึงเวลาอยากจะเปลี่ยนเข้าจริงๆ
    ความรู้ท่วมหัวเอาตัวไม่รอดทุกทีไป ซื้ออะไรเปลี่ยนอะไรต้องยกไปร้านทุกที
    คราวนี้เลยอยากจะปฏิวัติตัวเองสักหน่อย เพราะ 10 ตาเห็นก็ไม่สู้มือคลำ ทำเองคับ
    จึงอยากจะถามดังนี้ครับ (หาดูคร่าวๆ ในหัวข้อที่หน้าจะเกี่ยวข้องแล้วไม่เจอครับ)
    ถ้าผมจะเปลี่ยน การ์ดจอ
    1. เปลี่ยนการ์ดจอแล้วต้องFormat เครื่องมั้ยครับ
    2. PSU ของผมติดในเครื่องน่าจะรับการ์ดจอตัวใหม่ไม่ได้ ควรซื้อแบบไหนดีครับ
    3. แนวโน้มที่ Vista จะมาแทนที่ XP เหมือนกับเปลี่ยนแฟนเป็นคนละคน (เลิกคบ) เนี่ยน่าจะ
    ประมาณกี่ปีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Attached Files

ครับ ผมก็ชอบอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ เหมือนกันเป็นการหาความรู้ไปในตัวครับ ส่วนมากทุกกระทู้ให้ความรู้หมดครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้มากก็อ่านเจอตามกระทู้แล้วก็หยิบมาตอบอีกทีนั้นละครับ ผมขอตอบเป็นข้อๆแล้วกันนะครับ
    1. เปลี่ยนการ์ดจอไม่จำเป็นต้อง Format ครับ แต่อาจจะตรงลบไดร์เวอร์ก่อนใส่การ์ดตัวใหม่แล้วลงไดร์เวอร์ใหม่ครับ อย่างบอร์ดผมเพิ่งไปเปลี่ยนมาผมก็เพิ่งรู้ว่าเปลี่ยนบอร์ดไม่ต้อง Format ก็ได้ ถ้าใช้ชิพเช็ตตัวเดียวกัน
    2. ผมแนะนำวัตเต็มนะครับ 400Watt ขึ้นไปก็พอครับ อาจจะแพงซักหน่อยแต่คุ้มครับ
    3.จิงๆตอนนี้ Vista ก็เริ่มเข้ามาแทนที่ Xp บ้างแล้วครับ แต่ก็คิดว่า XP ก็ยังอยู่ได้อีกนานครับ จนกว่าจะมีอะไรมาแทนที่ vista นั้นละครับ ถ้าเครื่องแรงใช้ vista เลยผมว่าก็ ok นะครับ ผมใช้มาทั้ง XP และ Vista แล้วครับ ลอง vista อยุ่พักใหญ่พอชำนาญก็กลับมาเล่น XP ครับ เพราะผมว่า XP มันเสถียรกว่า ณ ตอนนี้ครับ

Comment

1. เปลี่ยนแค่การ์ดจออย่างเดียวไม่ต้อง Format ครับ
      2. " อาจจะ " ไหวครับ แต่ท่านไม่มั่นใจ
      ถ้าจะซื้อ 1950GT ตอนนี้ ตัวอื่นน่าสนใจกว่าเยอะครับ แต่ถ้าชอบก็ไม่ว่ากันครับ
      3. พูดยากครับ ว่าจะแทนที่ได้มั้ยต้องดูจุดประสงค์ครับ บางคนเห็นว่า XP เสถียรแล้ว ตรงกับความต้องการของเค้าอยู่แล้วก็อาจจะไม่เปลี่ยนครับ ซึ่งผมคิดว่าคนส่วนนี้มีเยอะครับ ส่วนที่เปลี่ยนคงต้องการอยากลองของใหม่ ความชอบสวย หรืออะไรก็แล้วครับ คิดว่าใน 1-2 ปีนี้คนคงเปลี่ยนไปใช้ Vista กันเยอะ
      ส่วนตัวผมก็อยากใช้นะครับ สำหรับ Vista แต่งานหลักของคอมผมคือเล่นเกมส์ครับ ซึ่งเกมส์ส่วนใหญ่ Support XP มากกว่าครับ เลยยังไม่อยากเปลี่ยน อีกส่วนก็รอให้ Vista มันนิ่งกว่านี้หน่อยครับ อย่างน้อยก็ให้ SP1 ออกมาก่อน แล้วก็ให้มัน XXX ง่ายกว่านี้หน่อย ตอนนั้นก็คงจะได้ลองครับ

Comment

Originally posted by meen182 View Post
        ครับ ผมก็ชอบอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ เหมือนกันเป็นการหาความรู้ไปในตัวครับ ส่วนมากทุกกระทู้ให้ความรู้หมดครับ ผมเองก็ไม่มีความรู้มากก็อ่านเจอตามกระทู้แล้วก็หยิบมาตอบอีกทีนั้นละครับ ผมขอตอบเป็นข้อๆแล้วกันนะครับ
        1. เปลี่ยนการ์ดจอไม่จำเป็นต้อง Format ครับ แต่อาจจะตรงลบไดร์เวอร์ก่อนใส่การ์ดตัวใหม่แล้วลงไดร์เวอร์ใหม่ครับ อย่างบอร์ดผมเพิ่งไปเปลี่ยนมาผมก็เพิ่งรู้ว่าเปลี่ยนบอร์ดไม่ต้อง Format ก็ได้ ถ้าใช้ชิพเช็ตตัวเดียวกัน
        2. ผมแนะนำวัตเต็มนะครับ 400Watt ขึ้นไปก็พอครับ อาจจะแพงซักหน่อยแต่คุ้มครับ
        3.จิงๆตอนนี้ Vista ก็เริ่มเข้ามาแทนที่ Xp บ้างแล้วครับ แต่ก็คิดว่า XP ก็ยังอยู่ได้อีกนานครับ จนกว่าจะมีอะไรมาแทนที่ vista นั้นละครับ ถ้าเครื่องแรงใช้ vista เลยผมว่าก็ ok นะครับ ผมใช้มาทั้ง XP และ Vista แล้วครับ ลอง vista อยุ่พักใหญ่พอชำนาญก็กลับมาเล่น XP ครับ เพราะผมว่า XP มันเสถียรกว่า ณ ตอนนี้ครับ
        ขอบคุณท่าน Meen182 ครับที่ช่วยตอบ
        Coolermaster Extreme Power Plus (RS-460-PMSP-A3) 460W,
        80mm super silent rear fan ราคา 1,490 2-Year ตัวนี้พอไหวมั้ยครับ

Originally posted by Gearhead View Post
        1. เปลี่ยนแค่การ์ดจออย่างเดียวไม่ต้อง Format ครับ
        2. " อาจจะ " ไหวครับ แต่ท่านไม่มั่นใจ
        ถ้าจะซื้อ 1950GT ตอนนี้ ตัวอื่นน่าสนใจกว่าเยอะครับ แต่ถ้าชอบก็ไม่ว่ากันครับ
        3. พูดยากครับ ว่าจะแทนที่ได้มั้ยต้องดูจุดประสงค์ครับ บางคนเห็นว่า XP เสถียรแล้ว ตรงกับความต้องการของเค้าอยู่แล้วก็อาจจะไม่เปลี่ยนครับ ซึ่งผมคิดว่าคนส่วนนี้มีเยอะครับ ส่วนที่เปลี่ยนคงต้องการอยากลองของใหม่ ความชอบสวย หรืออะไรก็แล้วครับ คิดว่าใน 1-2 ปีนี้คนคงเปลี่ยนไปใช้ Vista กันเยอะ
        ส่วนตัวผมก็อยากใช้นะครับ สำหรับ Vista แต่งานหลักของคอมผมคือเล่นเกมส์ครับ ซึ่งเกมส์ส่วนใหญ่ Support XP มากกว่าครับ เลยยังไม่อยากเปลี่ยน อีกส่วนก็รอให้ Vista มันนิ่งกว่านี้หน่อยครับ อย่างน้อยก็ให้ SP1 ออกมาก่อน แล้วก็ให้มัน XXX ง่ายกว่านี้หน่อย ตอนนั้นก็คงจะได้ลองครับ
        ขอบคุณท่าน Mod Gearhead ครับที่ช่วยตอบ
        พอดีไปชอปปิ้งที่ it-market มาน่ะครับ
        http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=157468
        เปลี่ยนcpu / mainboard / ram / dvd writer แล้วคราวนี้ถึงคราวเจ้า VGA ล่ะครับ
        นักศึกษาธรรมดาอย่างผมไม่มีเงินถุงเงินถัง เลยต้องค่อยๆเป็น ค่อยๆไปน่ะครับ

ปล. ที่ถามข้อ 3 เพราะว่าโดยรวมแล้วผมชอบ XP น่ะครับ คงจะคบไปจนกว่า...
        ...เราจะไปด้วยกันไม่ได้

::ขอบคุณมากครับ::

Comment

PSU CoolerMaster ระวังจะไม่ไหวนะครับ
          เพราะ Spec คุณใกล้เคียงกับผม ผมใช้ 1950GT ยืม CoolerMaster 460W ตัวนี้ของเพื่อนมาใช้ดับอะ
          เลยต้องไปตัว CoolerMaster 550W มาแทน

ผมว่าไปเอา HD3850 ดีกว่าราคาใกล้กันมาก แต่แรงต่างกันเยอะ

Comment

Working...
          X