Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีเปลี่ยนจาก NTFSเป็นFAT32 โดยที่ไม่ต้องลบข้อมูลมั้ยคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีเปลี่ยนจาก NTFSเป็นFAT32 โดยที่ไม่ต้องลบข้อมูลมั้ยคะ

มีวิธีเปลี่ยนจาก NTFSเป็นFAT32 โดยที่ไม่ต้องลบข้อมูลมั้ยคะ

เปิด Dos Promt ขึ้นมาแล้วพิมพ์คำสั่งดังนี้ สมมุติว่า จะ Convert ไดร์ D:

C:\>convert D: /fs:ntfs (enter) จะปรากฏข้อความว่า

C:\>convert D: /fs:ntfs
    The type of the file system is FAT32 .
    Enter current volume label for drive D: (พิมพ์ชื่อไดร์ตัวนี้ พิมพ์ให้ถูกนะ) (enter)

จนกว่าจะขึ้น C:\> ขึ้นมา

ก็หมายความว่า ได้ทำการ Convert drive D: เป็น NTFS เรียบร้อยแล้ว

Comment

ใช้โปรแกรม partitionmagic ก็น่าจะได้แล้วนะ

Comment

rep บนโน้น มันแปลง fat เป็น ntfs ครับ

สำหรับ ntfs เป็น fat มันไม่ได้ละมั้งครับ แปลงแล้วจะใช้ไม่ได้ ท่านใดเคยแปลงแล้วใช้ได้มั่ง หมายถึง windows เป็น ntfs แล้วแปลงเป็น fat นะครับ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
          rep บนโน้น มันแปลง fat เป็น ntfs ครับ

สำหรับ ntfs เป็น fat มันไม่ได้ละมั้งครับ แปลงแล้วจะใช้ไม่ได้ ท่านใดเคยแปลงแล้วใช้ได้มั่ง หมายถึง windows เป็น ntfs แล้วแปลงเป็น fat นะครับ
          ใช้โปรแกรม partitionmagic 8 ครับ ใช้ได้นะ

Comment

ผมก็เคยใช้เองไง ver8

Comment

patition magic น่าจะได้นะเพราะผมก็เคยแปลงแต่วินโดวส์ไม่แน่ใจ

Comment

เปลี่ยนทำไมเหรอครับ NTFSมันก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ

Comment

ระหว่างเปลี่ยนอย่าให้มันเอ๋อละ ไม่งั้นหมด

Comment

ช่ายครับ ntfs มันเร็วกว่า fat32 นี่ครับ จะเปลี่ยนให้ช้าทำไมล่ะครับ

Comment

ใช้ NTFS ดีแย้วหล่ะ ผมว่านะ
                      แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยน ก็ พาร์ทิชั้นเมจิก ครับ ใช้ได้แน่นอน แต่ไม่รับประกันความ เอ๋อเหรอ นะครับ

Comment

Working...
                      X