Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Ram กับ VGA card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Ram กับ VGA card

1. Ram dual นี่ปรับตรงไหนครับ
    1.2 ต้องทำยังไงเหรอครับ
    1.3 แล้วมีผลดีผลเสียอย่างไรครับ

2.1 VGA ที่มีปรับ เทอร์โบ แคช นี่ปรับตรงไหนครับ
    2.2 ทำอย่างไร
    2.3 มีผลดีผลเสียอย่างไร

1ไม่ต้องปรับ มันเป็นเอง ถ้าใส่แรมถูกต้อง
    1.2 ใส่เป็นคู่ๆ ก็ Dual ได้ บางบอร์ดใส่ 3 ตัวก็ Dual ได้
    1.3 คะแนนแบรนวิธเพิ่ม 2 เท่า

2.1 ไม่ต้องปรับ ถ้าการ์ดรองรับก็ใช้งานได้ทันที
    2.2 เสียบๆ เข้าไปมันใช้งานเองเลย
    2.3 แรงขึ้น มั้ง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      1ไม่ต้องปรับ มันเป็นเอง ถ้าใส่แรมถูกต้อง
      1.2 ใส่เป็นคู่ๆ ก็ Dual ได้ บางบอร์ดใส่ 3 ตัวก็ Dual ได้
      1.3 คะแนนแบรนวิธเพิ่ม 2 เท่า

2.1 ไม่ต้องปรับ ถ้าการ์ดรองรับก็ใช้งานได้ทันที
      2.2 เสียบๆ เข้าไปมันใช้งานเองเลย
      2.3 แรงขึ้น มั้ง
      ตามนั้นครับ พี่เค้าอธิบายสั้นๆดี

Comment

ขอถามเพ่มเติมอีกนิดเรื่องแรม
        ผมใส่แรมได้ 4 ช่อง
        ถ้าผมมี แรม 512*2 ที่ไม่วิ่ง dual
        แต่จะซื้อ 512*2 ที่วิ่ง dual ถ้าใส่ 4 ช่องเลย
        ผลจะเป็นเช่นไรครับ

Comment

Originally posted by lucifer2527 View Post
          ถ้าผมมี แรม 512*2 ที่ไม่วิ่ง dual
          แต่จะซื้อ 512*2 ที่วิ่ง dual ถ้าใส่ 4 ช่องเลย
          ใส่ 2 ตัวแล้วไม่ Dual ใส่เพิ่มอีก 2 ตัวที่สามารถ Dual ได้ ก็จะได้ single ครับ
          เพราะมีคู่แรกที่ไม่ Dual รอใว้อยู่ละ หุหุหุ

Comment

Originally posted by lucifer2527 View Post
            ถ้าคู่แรกที่บอกว่าไม่วิ่ง dual เกิดจากการไม่ซัพพอร์ตการใช้งาน dual จริงๆ ถึงจะใส่อีกคู่ที่ dual ได้ลงไปทั้งหมดก็จะวิ่งแค่ single อยู่ดีอ่ะคับ

Comment

ไม่รู้ก็เปิดคู่มือเลยครับ

Comment

ram แบบไหนที่จะ dual ได้ครับ
                ยี่ห้อเดียวกัน
                ความจุ เท่ากัน
                bus เท่ากัน
                แค่นั้นใช่ไหมครับ

ตอนนี้มี kington 512
                กับ nangya 512

มีคนจะขาย corsiar มาให้ ที่วิ่ง dual 512*2 ครับ กำลังตัดสินใจจะซื้อ

ทางเลือกในใจผม
                1.ไม่เอา corsiar ซื่อ kington 512 มาเพิ่มอีก 1 อัน แล้วขาย nangya แบบนี้ = มี 512*2 แบบ dual เปล่าหรือต้องมีข้อแม้อะไรอีกถึงจะเป็น dual ครับ
                2.แล้วถ้าใส่ kington 512* ดูอัล กับ corsiar 512*2 dual ผลจะออกมาเป็น dual ไหมครับ

Comment

ไม่ทราบใช้เมนบอร์ดอะไร มันรองรับ Dual อะปาวครับ
                  ถ้ารองรับ ก็เลือก
                  ข้อ 3 ขาย kington 512 กับ nangya 512 แล้วไปซื้อ แรมอะไรก็ได้ 1GB x 2 จะ Dual ง่ายๆ หน่อยนะ

Comment

ขอบคุณครับ กับความรู้ที่ได้รับ

Comment

Working...
                    X