Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-FIเนี่ยเทียบกับแอมป์บ้านแล้วจะสู้ไหวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-FIเนี่ยเทียบกับแอมป์บ้านแล้วจะสู้ไหวไหมครับ

ขออนุญาติเทียบข้ามประเภทนะครับ
    อย่างเช่นX-FIเทียบกับNAD C320BEE น่ะครับ
    มันพอจะเทียบกันได้ไหม
    เสียงพอๆกันหรือว่าX-FIสู้แอมป์บ้านไม่ได้ครับ
    คิดว่าจะเอามาใช้กับหูฟังน่ะครับ พี่ชายที่เล่นเครื่องเสียงเค้าแนะนำให้ใช้แอมป์ดีกว่า
    เค้าบอกผมมาว่าคอมไม่เหมาะกับการฟังเพลงเพราะว่า noise เยอะ
    แต่พี่ชายผมเค้าไม่ได้เล่นคอมครับก็เลยอยากจะถามคนที่เล่นทั้งสองอย่างน่ะครับ
    เห็นมีคนในบอดนี้เล่นเครื่องเสียงกันอยู่

สู้ไม่ไหวหรอกครับ
    ถ้าท่านคิดจะเอามาฟังเพลงแบบต้องการเน้นเรื่องเสียง ยังไง Integrated Amplifier ดีกว่าครับ
    ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของกำลังขับ Input Output รวมไปถึงการถอดรหัสของเสียง

X-FI เทียบไม่ติดครับ แค่ราคาก็คนละราคาแล้วครับ เจ้า X-FI แค่เสียบลงคอมก็ฟังได้เลย
    แต่เจ้าตัว Amplifier ตัวนี้ ต้องต่อกับอุปกรณ์เครื่องเล่นอื่นๆอีก Tape Decoder / DVD / CD Player ต่างๆ ครับ

รวมไปถึงลำโพง+ตู้ sub ที่สามารถรับแรงขับ มากกว่า 110 W ก็ต้องประมาณพวก JBL หรือ Bose และอื่นๆ

เอาเป็นว่าถ้าต้องการฟังเสียงแบบใสปิ๊ง ฟังแล้วลอยขึ้นสวรรค์ ยังไงก็ต้อง Amplifier ครับ

ของผมใช้ Nagabishi + BOSE AM16-BK Acoustimass 16 ใสไงบอกไม่ถูกครับ ต้องลองไปฟังเอาเอง

Comment

ขอบคุนครับ
      กระจ่างเลยทีนี้

Comment

ผมว่าเทียบไม่ติดเหมือนกันอะครับ แต่ว่าผมชอบฟังจากคอมมากกว่าอะ

Comment

ไม่ึ่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง

Comment

ของแพง นากาบิชิเลย

Comment

X-FI เนี่ยกะ แอมป์ มันเหมือนกันยังไง ถึงเอามาเทียบกัน

แอมมันลำโพง
              มี amp ต่อลำโพง พังเพลงได้เรอะ
              มี xfi ต่อลำโพง ฟังเพลงได้

amp เอาไว้ต่อ x-fi อีกที
              Last edited by mooh; 25 Jan 2007, 09:27:10.

Comment

Originally posted by mooh View Post
                X-FI เนี่ยกะ แอมป์ มันเหมือนกันยังไง ถึงเอามาเทียบกัน

แอมมันลำโพง
                มี amp ต่อลำโพง พังเพลงได้เรอะ
                มี xfi ต่อลำโพง ฟังเพลงได้ >>>>> ลำโพงที่มีแอมพ์ในตัว
                amp เอาไว้ต่อ x-fi อีกที
                เอา soundcard มาต่อกับ int-amp ผมว่าเสียงมันหลอนๆ นะเหมือนกับ ภาค pre มันซ้อนกัน
                ลองกับ poweramp โดยตรง ก็ปรับ volume ลำบาก แต่ถ้าเป็นรุ่นสูงๆ และมี frontpanel คงไม่มีปัญหา

Comment

พุดถึงnoise เยอะ
                  ที่ผมใช้ก็ไม่เยอะนะงับ

อยู่ที่ตัวลำโพงเองมากกว่า จะเกิดกับลำโพงห่วยๆ ที่มีแอมป์ในตัวห่วยๆ
                  มันก็คนละเรื่องอีกนั่นแหละ

แต่วัดจิงๆ คอมแพ้เครื่องเสียงอยู่วันยังค่ำหุหุ
                  จะไปสู้ได้จะได
                  Last edited by mooh; 25 Jan 2007, 14:51:53.

Comment

ดีเลยครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อตัว X FI อยู่พอดี พอมาอ่านเจอ ตาสว่างเลย
                    ว่าแต่ท่าน ช่วยแนะนำ Amplifier ให้ทีครับ เอารุ่นไหน ดี ที่บ้านมีลำโพงอยู่ จะได้ลองเอามาต่อดูครับ

เมื่อก่อนผมก็ใช้อยู่นะ แต่ไฟมันเข้าลำโพงอ่ะครับ (แอมซื้อบ้านหม้อถูกๆ ) เลยเลิกใช้ไป
                    Last edited by soniconline; 25 Jan 2007, 14:54:13.

Comment

เทียบได้ไงอะ คนละเรื่องแน่นอนครับ

Comment

นั่นจิ คนละเรืองกันเลย x-fi มันทำมาสำหรับคอม เพื่อหนับหนุน หนัง เพลง เกม แอมบ้าน ทำมาเป็นตัวรับแล้วมาขยายออกลำโพงอีกทีนึง ถ้าเอา 2 ตัวมาต่อฟังกับหุฟังละก็ ราคา x-fi 5000 คอม ที่แน่ๆคุณมีอยู่แล้ว พูดง่ายๆแค่ 5000 ก็ได้ฟังเสียงดีๆ จาก mp3 หรือจาก cd หรือ dvd audio แต่ถ้าเป็นแอมบ้านเอามาฟัง กับหุฟัง เอาเป็น อินทิเกรดละกัน ราคาถูกหน่อย ราคาก็ 8000 -10000 เสียงที่ได้ก็แนวเดียวกัน ปรับเบสแหลมได้ แต่ไมมี eq ไม่มีการจำลองสภาพเวดล้อมเหมือน x-fi ดูแล้ว x-fi น่าเล่นกว่าเพราะวอฟเว มันปรับแต่งได้เยอะ....แอมบ้าน มีต้นทุนการผลิตก้แตกต่างกัน เพราะต้องมี ตัว หม้อแปลง เคส แล้วขนาดก็ใหญ่กว่า แล้วถ้าจาฟังก็ต้องต่อกะเครื่องเล่นเพิ่มอีก สายสัญญาณอีก ผมคิดว่า ในราคาแพงกว่า 2เท่า ใช้x-fi คุ้มกว่านะ เพราะซื้อแอมมา แล้วฟังกับหุฟัง เหมือนใช้งานมันแค่ครึ่งเดียวเอง

หรือถ้าซื้อแอมมาต่อกับซาวออนบอด ละก็ เสียงสู้ หุฟัง ต่อตรงเข้าxfi ไมได้หรอก
                        ผมเอาแอมบ้านต่อกับ audigy2zs เสียงดีมากเลย

Comment

ผมใช้ลำโพงแถมจะว่าไปมานก็ดีนะเสียงอะดังดีด้วยแต่ใสรึป่าวมะรุแต่เพื่อนมาที่บ้านทีมีแต่คนบอกว่าเสียงดังดี หุๆ

Comment

คือผมมี CD Marantzที่เป็นมรดกจากพี่ชายน่ะครับ
                            ถ้าซื้อแอมป์แมกเนตมือสองก็ไม่เกิน5000 หรือถ้าเป็นX-Fi Xm ก็ราคาใกล้เคียงกันมาก
                            จิงๆแล้วอยากให้วิเคราะ X-Fi Pro กับ NAD C320BEE ครับเพราะราคาดูแล้วใกล้ๆกัน จะได้สมน้ำสมเนื้อหน่อย
                            ตัวX-Fi Proเอง ดูจะแพงกว่านิดหน่อยด้วยซ้ำ
                            ก็เลยอยากให้ช่วยวิเคราะห์หน่อยน่ะครับ
                            จิงๆแล้วสนใจแอมป์มาก อยากได้NAD C320BEEใช้กับหูฟังไปก่อนมีเงินเพิ่มเติมก็ค่อยไปซื้อลำโพงดีๆซักคู่น่ะครับ
                            เรื่องEQก็คงไม่ใช่ประเด็นเพราะผมไม่ปรับแน่นอนครับ
                            ส่วนตัวคิดว่าหูฟังนั้นไม่ได้ต้องการกำลังขับอะไรมากมายนัก อยากจะให้วิเคราะด้านรายระเอียดของเสียงมากกว่าน่ะครับ

ราคาเท่ากันแบบนี้ พอจะเทียบได้หรือยังครับ
                            Last edited by ARES; 26 Jan 2007, 06:13:39.

Comment

แล้วหูฟังตัวละหมื่นห้า
                              กับลำโพงคู่ละหมื่นห้าไม่มีซับ
                              เทียบในราคาที่เท่ากันนะครับ
                              อย่างไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันครับ

ยกตัวอย่างเช่น

PSB Image B25 กับ Alessandro Ms-2I

ตัว PSB Image B25 ถือเป็นลำโพงระดับล่าง
                              กับ Alessandro Ms-2I ถือเป็นหูฟังระดับกลางครับ

ทั้งคู่ระดับราคาใกล้เคียงกันครับ ราคาประมาณ15,000บาท

อยากให้เทียบทั้งสองตัวในแบบที่ราคาเท่ากันนะครับ

เพราะว่าถ้าเทียบแบบในประเด็นที่ว่า ลำโพงกับหูฟังนั้นหูฟังคงจะแพ้หลุดลุ่ย
                              เพราะลำพังตัวลำโพง BURMESTER B-99 แค่คู่เดียวไม่รวมซับก็หลุดไปตั้ง 2,500,000 แล้ว ผมพิมไม่ผิดหรอกครับ สองล้านห้าแสน
                              เสียงก็คงจะดีกว่าแน่นอน แต่จะมีโอกาสได้สัมผัสไหมครับ

เทียบเพื่อหาสิ่งที่ดีกว่าในราคาเท่ากันครับ(แถมงบจำกัดอีกต่างหาก)
                              Last edited by ARES; 26 Jan 2007, 06:26:39.

Comment

Working...
                              X