Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องค่าหน่วยต่างๆ ของ VGA CARD @

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องค่าหน่วยต่างๆ ของ VGA CARD @

ตย. X1650PRO 256MB DDR2 128BIT EDITION

256MB (อันนี้ผมพอเข้าใจว่ามันคือ หน่วยความจำของแรมในการ์ดจอ)

DDR2 (คือประเภทของแรมในการ์ดจอใช่ไหมครับ)

128BIT = ตัวนี้แหล่ะที่ผมสงสัยว่า จำนวน BIT นี้บ่งบอกถึงอะไรในการ์ดจอตัวนี้ ยิ่งเยอะจะทำให้ภาพสวยขึ้นหรือแรงขึ้นยังไงครับ เพราะเห็นมี 64BIT 128BIT 256BIT

แล้วจำนวน CORE MEM นี้คืออะไรครับ

สงสัยและ งง มานานครับ (เข้าใจว่ามือใหม่ๆ หลายคนก็อาจเป็นแบบผม) อยากให้ผู้รู้ช่วยอธิบายพอคร่าวๆ เกี่ยวกับ ค่า และ หน่วยต่างๆ ของการ์ดจอว่า หมายถึงอะไรครับ

ขอขอบคุณผู้ให้คำตอบและความรู้มากนะครับ สงสัยมานานแหล่ะ เวลาเลือกซื้อการ์ดจอจะได้ซื้อให้เกิดประโยชน์และคุ้มค่ามากที่สุดคับ

ขอดันหน่อยนะครับ แฮะ อยากรู้จิงๆ ครับ

Comment

bit คือความเร็วของการเข้าถึงแรม

core คือความเร็วของการ์ด...ไม่รู้จะอธิบายยังไง
      mem คือความเร็วของแรม ต่างจาก bit นะครับ

DDR2 คือประเภทของแรมถูกแล้วครับ

ของพวกนี้ดูอย่างใดอย่างนึงไม่ได้หรอกครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆ
      หลักๆลองตามระดับนี้ก่อน bit/core/mem/shader/gddr/จำนวน ram

ป.ล. ผมมั่วนะ
      Last edited by Alatal2iel; 31 Jul 2008, 15:30:24.

Comment

128bit คือ bus width ของแรมการ์ดจอครับ จะมีผลต่อ band width ของ ram
        วิธีคำนวณ ก็เอา 128 หารด้วย 8 ได้ออกมา 16 byte แล้วเอาไปคูณกับความเร็วของ Ram การ์ดจอก็จะได้ค่า band width ออกมา (เช็คกับ gpu-z ก็ได้ว่าตรงมั้ย)

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
          bit คือความเร็วของการเข้าถึงแรม

core คือความเร็วของการ์ด...ไม่รู้จะอธิบายยังไง
          mem คือความเร็วของแรม ต่างจาก bit นะครับ

DDR2 คือประเภทของแรมถึงแล้วครับ

ของพวกนี้ดูอย่างใดอย่างนึงไม่ได้หรอกครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆ
          หลักๆลองตามระดับนี้ก่อน bit/core/mem/shader/gddr/จำนวน ram

ป.ล. ผมมั่วนะ
          ขอบคุณมากนะครับ ท่าน อ้าวตกลงท่านมั่วจริงๆ หรอครับเนี้ย

Originally posted by ryudia View Post
          128bit คือ bus width ของแรมการ์ดจอครับ จะมีผลต่อ band width ของ ram
          วิธีคำนวณ ก็เอา 128 หารด้วย 8 ได้ออกมา 16 byte แล้วเอาไปคูณกับความเร็วของ Ram การ์ดจอก็จะได้ค่า band width ออกมา (เช็คกับ gpu-z ก็ได้ว่าตรงมั้ย)
          ขอบคุณมาครับครับท่าน บิตยิ่งมากก็ยิ่งดี

ได้ความรู้เพิ่มเลยนะครับ จะลองไปเช็คดู ใช้ตัวที่ผมยกเป็นตัวอย่างมานานแต่ไม่เคยรู้เลย

Comment

มาเพิ่มเติมครับ

core คือความเร็วประมวนผล เหมือน cpu นั้นแหละ

mem คือความเร็วของแรม เช่น ram หลักมีความเร็ว 667 800 1066 ประมานนี้

Comment

Originally posted by yen04 View Post
              มาเพิ่มเติมครับ

core คือความเร็วประมวนผล เหมือน cpu นั้นแหละ

mem คือความเร็วของแรม เช่น ram หลักมีความเร็ว 667 800 1066 ประมานนี้
              มองเห็นภาพขึ้นเยอะทีเดียวครับ ขอบคุณมากเลย

Comment

Working...
              X