Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเึีึครื่องแล้วไม่ยอมบู๊ตครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเึีึครื่องแล้วไม่ยอมบู๊ตครับ

คือคอมพิวเตอร์ของผมเวลากดปุ่ม power ตรงเคสแล้วมันไม่บู๊ตเข้าวินโดวส์อ่ะครับ

แต่ไฟที่ตัวเคสติดนะครับ ส่วนไฟที่หน้าจอก็กระพริบๆ แต่ไม่มีภาพอะไรเลยครับ ดำปี๋

ต้องกดปุ่ม reset ถึงจะบู๊ตเข้าวินโดวส์

ต้องแก้ตรงไหนช่วยบอกทีครับ

ขอความกรุณาด้วย ขอบคุณมากครับ

อาการเหมือนกันเลยคะ

แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคะ บางครั้งก็บูตได้ บางครั้งก็นิ่งสนิทซะงั้น

ใครก็ได้ช่วยที

Comment

วิธีแก้ไขเบื้องต้น
      เครียร์ไบออส แล้วลองมาเช็คกันที่เรื่อง hardware ก่อนละกันครับ ถอดมาเช็ดๆปัดฝุ่นซะหน่อย เรื่องแรมก็สำคัญเช็ดขามันหน่อยก็ดี เรื่องสายไฟหรือจัมเปอร์ก็ลองตรวจสอบดูนะครับว่าท่านต่อสายจากเคสเข้าบอร์ดได้ถูกต้องหรือเปล่า
      ปล.การแก้ไขดังกล่าวอาจไม่เกี่ยวข้องกับปัญหาที่ว่ามาโดยตรง แต่เป็นเพียงการตรวจสอบเบื้องต้น ซึ่งอาจได้ผลหรือไม่ได้ผลก็ได้นะ

Comment

Originally posted by ca' View Post
        อาการเหมือนกันเลยคะ

แต่ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะคะ บางครั้งก็บูตได้ บางครั้งก็นิ่งสนิทซะงั้น

ใครก็ได้ช่วยที
        ของผมก็ไม่เป็นทุกครั้งเหมือนกันครับ แต่ถี่มากเลย

Comment

Working...
        X