Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ใหม้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ใหม้ครับ

พอดีเอา HDD WD ไปเสียบเครื่องเพื่อน แล้วเกิดอาการควันออกครับ

.......ถ้าจะซ่อมจะเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ(จะเอาไปซ่อมที่เซียร์ใครมีร้านดีๆแนะนำด้วยครับ)

ขอบคุณครับ...

ซื้อใหม่ครับ

Comment

มันคงซ่อมไม่ได้แล้วละมั้งคับนั่น ซื้อใหม่คับ
      แต่ข้อมูลข้างในเนี้ยสิ ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันยังกู้ขึ้นมาได้อยู่เปล่า

รอคนอื่นมาช่วยตอบอีกทีละกัน

Comment

55555 แบบเดียวกันเรยคับพี่น้อง
        ต่อ External หงาย HD ขึ้นสาย USB(ส่วนปลายที่เป็นหัว) ตกใส่บอร์ด HD และแล้ว
        (คาตาเลย) เกิดประกายไฟเล็กๆ และก็เริ่มมีควัน พวยพุ่งออกมาจากชิปตัวหนึ่ง
        ถอดปลั๊กออก ไม่ทันแล้วคร้าบ หนังโป๊+เพลง หายหมดครับพี่น้อง

วิธีแก้ไข: ทำใจ+กำเงินไปซื้อใหม่

Comment

น่าจะลองซ่อม ท้าทายดี ไหนๆก็หายหมดทั้งลูกแล้ว...

Comment

ผมเคยเป็นกับ Saegate 80 GB IDE ที่ chip power บน PCB ไหม้ควันขึ้นเลย เพราะใช้ External Box ที่มี power supply ไม่ดี ก็เลยลองไปหาแถวพันทิพย์ที่ขายของมือ 2 ถามหารุ่นเดียวกันที่เสียแต่ PCB ยังดีอยู่ได้ เลยเอามาสลับกัน (จ้างเขาทำ ทำเองไม่ไหว เครื่องมือไม่พอ ตอนถอดสายแพร ที่เชื่อมกับวงจรภายในตัว HDD) ใช้งานได้ครับ เงียบกริบ และใช้มาจนถึงตอนนี้ ลองดูครับ ไม่อย่างนั้นหากเป็นข้อมูลสำคัญ ก็ต้องจ้างเขากู้ ส่วนมากจะคิดราคาต่อ GB

Comment

เปลี่ยน bord hdd คับ แต่คงไม่มีเปลี่ยนคับ

แนะนำให้ซื้อใหม่คับ

Comment

ลองไปหามือ 2 ที่ BAD แล้วถอดเอา Board มาใส่

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                  55555 แบบเดียวกันเรยคับพี่น้อง
                  ต่อ External หงาย HD ขึ้นสาย USB(ส่วนปลายที่เป็นหัว) ตกใส่บอร์ด HD และแล้ว
                  (คาตาเลย) เกิดประกายไฟเล็กๆ และก็เริ่มมีควัน พวยพุ่งออกมาจากชิปตัวหนึ่ง
                  ถอดปลั๊กออก ไม่ทันแล้วคร้าบ หนังโป๊+เพลง หายหมดครับพี่น้อง

วิธีแก้ไข: ทำใจ+กำเงินไปซื้อใหม่
                  อาการอย่างงั้นเลยครับ

Comment

หาHDD เก่าๆ มาเปลี่ยนบอร์ดกันเอง
                    หรือซื้อใหม่เป็นรุ่นเดียวกัน ถอดเอาบอร์ดมาใส่ตัวเก่า ย้ายข้อมูลแล้วก็ประกอบกลับตัวใหม่

Comment

หุหุ ของท่านแปงยี่ห้ออะไรอะครับ ลองไปประกาศซื้อ HDD เสียดูครับ
                      เอายี่ห้อเดียวกับอันเก่าอะครับ แล้วลองสลับ board ดูครับ ผมก้อใช้วิธีนี้ละครับ
                      อยู๋แถวใหนอะครับท่านเผื่อใกล้ๆๆกันเด่วผมดูให้

Comment

Originally posted by duen07 View Post
                        ผมเคยเป็นกับ Saegate 80 GB IDE ที่ chip power บน PCB ไหม้ควันขึ้นเลย เพราะใช้ External Box ที่มี power supply ไม่ดี ก็เลยลองไปหาแถวพันทิพย์ที่ขายของมือ 2 ถามหารุ่นเดียวกันที่เสียแต่ PCB ยังดีอยู่ได้ เลยเอามาสลับกัน (จ้างเขาทำ ทำเองไม่ไหว เครื่องมือไม่พอ ตอนถอดสายแพร ที่เชื่อมกับวงจรภายในตัว HDD) ใช้งานได้ครับ เงียบกริบ และใช้มาจนถึงตอนนี้ ลองดูครับ ไม่อย่างนั้นหากเป็นข้อมูลสำคัญ ก็ต้องจ้างเขากู้ ส่วนมากจะคิดราคาต่อ GB
                        เพิ่มเติมครับ การทำอย่างที่ท่าน duen07 บอก ผมเคยทำแล้วครับ สรุปคร่าวๆได้ดังนี้
                        - จะต้องเป็นฮาร์ดดิสรุ่นเดียวกันซีรีย์เดียวกัน F/W ตรงกัน เท่านั้นครับ
                        - การเปลี่ยนแบบนี้จะมีปัญหาตรงการต่อสายตรงขั้ว ระหว่างตัว HD กะ บอร์ด ต้องระวังหน่อย ถ้าสลับด้านหรือเสียไม่ดี บอร์ดที่เอามาเปลี่ยนอาจจะลาโลกตามกันไป

แล้วผมก็เคยทำแล้วมันก็มีไม่ได้เหมือนกัน ทั้งๆที่หา ฮาร์ดดิสรุ่นเดียวกันซีรีย์เดียวกัน F/W ตรงกันแล้ว
                        เลยถามผู้รู้ เค้าบอกว่า บอร์ดที่อยู่บน HD มันจะมีหน่วยความจำส่วนที่บอกว่าข้อมูลอะไรอยู่ Sector ไหน อะไรประมาณเนี้ยครับ จำไม่ค่อยได้ ถ้าจำมาผิดก็ขอโทษด้วยละกันครับ

ขอโทษด้วยที่ไม่ได้แนะนำ จขกท.ไปตั้งแต่ตอนแรก เพราะผมมองว่ามันยุ่งยากและเสียค่าใช้จ่ายเกินความจำเป็นน่ะครับ

Comment

พี่ๆครับรบกวนนิดนึงว่า HDD ของผมมันเป็นอารายหรือป่าว
                          ที่ D และ E มันว่าเป็น Local drive ซึ่งมันน่าจะเป็น C น่ะผมว่า
                          คือตอนที่ซือมาใหม่ที่ร้านแมร่งทำอารายไว้ไม่รู้ ลอง format แล้นแต่ไม่หาย
                          ทำไงดีช่วยอธิบายหน่อยอ่ะครับพี่น้องครับบบบ

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                            เพิ่มเติมครับ การทำอย่างที่ท่าน duen07 บอก ผมเคยทำแล้วครับ สรุปคร่าวๆได้ดังนี้
                            - จะต้องเป็นฮาร์ดดิสรุ่นเดียวกันซีรีย์เดียวกัน F/W ตรงกัน เท่านั้นครับ
                            - การเปลี่ยนแบบนี้จะมีปัญหาตรงการต่อสายตรงขั้ว ระหว่างตัว HD กะ บอร์ด ต้องระวังหน่อย ถ้าสลับด้านหรือเสียไม่ดี บอร์ดที่เอามาเปลี่ยนอาจจะลาโลกตามกันไป

แล้วผมก็เคยทำแล้วมันก็มีไม่ได้เหมือนกัน ทั้งๆที่หา ฮาร์ดดิสรุ่นเดียวกันซีรีย์เดียวกัน F/W ตรงกันแล้ว
                            เลยถามผู้รู้ เค้าบอกว่า บอร์ดที่อยู่บน HD มันจะมีหน่วยความจำส่วนที่บอกว่าข้อมูลอะไรอยู่ Sector ไหน อะไรประมาณเนี้ยครับ จำไม่ค่อยได้ ถ้าจำมาผิดก็ขอโทษด้วยละกันครับ

ขอโทษด้วยที่ไม่ได้แนะนำ จขกท.ไปตั้งแต่ตอนแรก เพราะผมมองว่ามันยุ่งยากและเสียค่าใช้จ่ายเกินความจำเป็นน่ะครับ
                            ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่ใหวยังไงก็คงต้องซื้อใหม่อะครับ

Comment

เสียดายอะดิ 555+

Comment

Working...
                              X