Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDMI จำเป็นมาไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDMI จำเป็นมาไหมครับ

ท่าจะซื้อจอคอมพ์มาเล่นเกมส์นี้ HDMI จำเป็นต้องมีไหมครับ ภาพต่างกับไม่มีมากไหมครับ หรือแค่มี IPS-Free ก็พอ

HDMI - DVI - DPport

ต้องมีอย่างใด อย่างหนึ่ง เพราะ output เป็น Digital เหมือนกัน

ภาพต่างจาก Analog (D-sub) มาก จนสามารถแยกได้ด้วยตาเปล่า

Comment

จอคอมต้อง DP เน้อ เป็นมาตรฐานใหม่ของจอคอมไปแล้ว

HDMI มันก็ใช้ได้ แต่สังเกตุไหม ใช้ HDMI จะต้องปรับใน driver นิดหน่อย เพื่อให้การแสดงผลถูกต้อง ไม่ว่าทั้งการ์ดเขียวหรือแดง

ในขณะที่ DVI-D กับ DP เสียบแล้วใช้ได้เลย ไม่ต้องปรับอะไร

ยกเว้นว่าคุณจะเอามาต่อกับ source อื่นๆด้วย เช่น เล่น PS4 หรือชุด home theater โดยหาลำโพงแยก และอื่นๆ มี HDMI เผื่อไว้มันก็เสียบกับพวกนี้ได้ครับ
      Last edited by animeangel; 8 Dec 2014, 22:26:15.

Comment

จอที่มีอย่างที่คุณต้องการ แต่ไม่มี hdmi ผมว่ายุคนี้ไม่น่าจะมีแล้วนะ
        hdmi มันเป็นมาตรฐานที่เจอมากที่สุดในจอใหม่ๆ ไปแล้ว จอที่ไม่มี hdmi ผมว่าถ้าไม่เก่ามากๆ ก็รุ่นต่ำมากๆ
        ไม่ทราบว่าคุณมองรุ่นไหนอยู่ ยกตัวอย่างจริงๆ มาเลยจะมองเห็นชัดกว่า จะได้ไม่ต้องมาคาดเดากัน

Comment

เล็ง 21.5" LED LG 22MP55D-P อยู่ครับ มันมี IPS-safe แต่ไม่มี HDMI เลยตัดสินใจไม่ถูก

พอดีทุุนไม่พอซื้อรุ่น 23"

Comment

Originally posted by DarkZest View Post
            เล็ง 21.5" LED LG 22MP55D-P อยู่ครับ มันมี IPS-safe แต่ไม่มี HDMI เลยตัดสินใจไม่ถูก

DVI = HDMI ที่ไม่มีสัญญาณเสียง

แบบที่ผมบอก DVI - HDMI - DPport ผีตัวเดียวกัน

Comment

Originally posted by DarkZest View Post

เหมือนกันเลย กำลังลังเล ว่าจะเล่นตัว lg 21.5 หรือ acer ทีมี hdmi เป็น ips เหมือนกันครับ ตังไม่พอเล่นจอ 23

Comment

Working...
              X