Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธิปรับ RE5 benchmark ให้รองรับ SLI และ multi core

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธิปรับ RE5 benchmark ให้รองรับ SLI และ multi core

ใน XP
    ให้เข้าไปใน
    C:\Documents and Settings\ชื่อuserของคุณเอง\My Documents\CAPCOM\RESIDENT EVIL 5 Benchmark Version
    จะพบไฟล์ config.ini ซึ่งในไฟล์ ซึ่งเราสามารถเข้าไปปรับแต่ค่าต่างๆในเกมได้ เมื่อปรับแล้ว ค่า over all setting จะเปลี่ยนจาก high เป็น custom ครับ

[GAME]
    MouseBaseSpeed=2.000000
    [GRAPHICS]
    SLI=OFF <<< ปรับให้เกมรองรับ SLI ซึ่งค่าตั้งต้นจะให้มาเป็น OFF
    Stereo=ON
    HDR=HIGH <<< ปรับค่า HDR ปกติให้มาเป็น LOW เมื่อปรับแล้วภาพจะแหล่มขึ้นและแดกสเปกมากขึ้น ปรับ High นี้แดกน้องๆ Crysis เลย
    MSAA=NONE <<< ปรับ AA
    TextureFilter=ANISOTROPIC16X <<< ปรับ AF
    TextureDetail=HIGH
    MotionBlur=ON
    NormalMapping=ON
    NormalUpdate=ON
    Specular=ON
    Lighting=HIGH <<< เปิดแสง ส่วนที่เหลือไปลองกันเอง
    FilterQuality=HIGH
    WaterQuality=HIGH
    EffectQuality=HIGH
    EffectVolume=HIGH
    ShadowQuality=HIGH
    LOD=HIGH
    Joint=HIGH
    Adhesion=HIGH
    [DISPLAY]
    Resolution=1024x768 <<< ตั้ง resolution
    RefreshRate=75Hz
    FullScreen=ON
    VSYNC=OFF
    AdjustAspect=OFF
    FrameRate=VARIABLE
    [SOUNDS]
    SeVoiceNum=128
    ReverbQuality=HIGH <<< ตั้งค่า render เสียง
    CategoryEQ=ON
    [CPU] <<<< ตรงนี้เป็นการตั้งค่า multicore
    JobThread=2 <<<< ปกติจะให้มาเป็น1 เหมาะกับ P4 ผมปรับเป็น 2 FPS เพิ่ม 5-7 FPS พอดูได้แฮะจาก 70 เป็น 75-77
    ถ้าใครใช้ Core i7 ลองปรับเป็น 8 ดูครับ เอา HT มาใช้หมด 4core 8thread
    สรุปว่าเกมนี้ Core I9 ก็รันไหวเพราะตั้งค่าให้รับหลายๆ Core ได้ ถ้ามีปัญญาว่าจะตั้งสัก 12
    RenderingThread=ON
    [JOYPAD] <<< ตั้งปุ่มอย่าไปยุ่งกับมันเลย
    A=2
    B=1
    X=3
    Y=0
    LEFT=15
    RIGHT=13
    UP=12
    DOWN=14
    START=9
    BACK=8
    LT=4
    LB=6
    RT=5
    RB=7
    LSTICK_PUSH=10
    LSTICK_VERT=Y
    LSTICK_HORZ=X
    RSTICK_PUSH=11
    RSTICK_VERT=Z
    RSTICK_HORZ=RZ
    หลังจากปรับแบบสุดหมดทุกอย่างเปืดเต็มกัด 8800GT ได้ 22FPS เซ็งเป็ดขนาดแค่ resolution 1024*768 เองนะ

ผมเปลี่ยนconfigแค่ตรง cpu 1 เป็น 2 พอล่ะ
    ก่อนเปลี่ยน=1

ปรับสุดหมด/aa = 0 vsynceไม่เปิด/1680*1050

หลังเปลี่ยน=2

แหล่มเลย ขอบคุณครับ

Comment

เอิ้กๆ เราสี่หัว ไว้ลองๆ

Comment

ใครใช้ Core I7 สงเคราะห์ปรับ 8 ให้ดูเป็นขวัญตาหน่อยครับ

Comment

Originally posted by Khow View Post
          ใครใช้ Core I7 สงเคราะห์ปรับ 8 ให้ดูเป็นขวัญตาหน่อยครับ
          เดี่ยวจะลองให้นะครับ

...ว่าแต่ถ้าผมใช้ 4870x2 นี่ ปรับ sli เป็น on นี่มันจะเร็วขึ้นมั้ยเนี่ย...

ลองมาแล้วครับ ผลคือ........

[IMG][/IMG]

ยังเน่าเหมือนเดิม
          Last edited by p6010; 19 Jul 2009, 00:34:43.

Comment

ชอบคุณครับลองแบบ jobtread3 กับ 4 แล้วครับ

ลองกับน่อม2 720be 2แบบ 1.x3@3.74 HT/NB 2200/2400 2.x4@3.2 HT/NB 2000/2000

ผลคือแบบx3ocไกลๆได้Fpsมากกว่าพอควรเลยครับ(มากกว่าราว6-9Fps)^^ จริงแบบx4ocไกลๆก็น่าจะดี

กว่า แต่พอดีของผมพอเปิดหัวแล้วมันปรับไฟvcoreได้แค่default ถ้าปรับเกินdefaultแล้วเทสอะไรไม่ผ่านเลย

ลงทุนเคลียร์cmos กลับไปเป็น3หัวเลยนะนี่^^เพราะอยากรู้ว่า3กะ4อันไหนรีดได้มากกว่า
            Last edited by Andriod; 19 Jul 2009, 04:30:15.

Comment

Originally posted by p6010 View Post
              เดี่ยวจะลองให้นะครับ

...ว่าแต่ถ้าผมใช้ 4870x2 นี่ ปรับ sli เป็น on นี่มันจะเร็วขึ้นมั้ยเนี่ย...

ลองมาแล้วครับ ผลคือ........

[IMG][/IMG]

ยังเน่าเหมือนเดิม
              4870x2 ผมก็มีปัญหากับ Area3-4 เหมือนกันแต่ไม่ดับอนาถเท่าของท่านอ่ะ
              http://forums.overclockzone.com/foru...4&postcount=45

Comment

Originally posted by Khow View Post
                i7 @4.0Ghz
                Vista 32bit
                VGA Driver 186.18
                All High + Blur On + AA 8X

*Cap หลังรันเสร็จทันที

Comment

แสดงว่า ดึงการ์ดจอเป็นหลัก สินะ

Comment

Q9550 นี้ 4 หัว แล้วกี่ thread อะ

Comment

ตัว Benchmark นี่มันมีเสียงไหมครับ
                      ตอนผมเทสมันไม่มีเสียงอะครับ
                      ของท่านอื่นมีไหมครับ

Comment

ซ้ำคับ โทษทีครับ
                        Last edited by Kaze; 19 Jul 2009, 10:24:12.

Comment

ผมเองก็ลอง oc เล่นจาก 2.8GHz มาเล่น ที่ 3.2GHz
                          ปรับ job thread เป็น 2 ทดสอบในวิสต้าได้เพิ่มมาเกือบจากเดิม 58.5เป็น 71.2 เพิ่มเป็น 10FPS
                          ถ้าบอกว่า CPU ไม่มีผลก็คงไม่ใช่แล้วครับเพิ่มเป็น 10ขนาดนี้
                          ผมว่า CPU มีผลต่อเกมเมื่อเทียบ กับ VGA แบบ 2:3
                          ถ้าเป็น DMC4 เท่าที่ผมเทสดู มีผลแบบ 1:3 เอง
                          เกมนี้ทั้ง CPU VGA มีผลหมดครับ บน vista ได้ A หน้าตาเฉยๆเหอๆ

Comment

ก่อนปรับ ผมได้ FPS ประมาณ 29-45
                            พอปรับตาม ผมได้ 21-34 "ซะงั้น"

Comment

i7 @4.0Ghz (2 cores)
                              Vista 32bit
                              VGA Driver 186.18
                              All High + Blur On + AA 8X

*Cap หลังรันเสร็จทันที

หลังจากลองรันแบบใช้ CPU แค่ 2 หัว (พิมพ์นิยม) เฟรมเรทที่ได้ออกมา
                              ไม่แตกต่างกับตอนรัน 4 หัว 8 เทรด แต่ผมคิดว่าเกมนี้รองรับ i7 เพราะว่ากราฟ CPU
                              วิ่งขึ้นทุกคอร์ แต่จะวิ่งอยู่แค่ประมาณ 25% พอลองรัน 2 หัวกราฟ CPU จะวิ่งที่ประมาณ 60%

สรุปผมว่าจำนวนคอร์ ไม่ส่งผลเลยครับ สิ่งที่ส่งผลน่าจะเป็นความเร็วของตัว CPU มากกว่า
                              Last edited by MXdeFunk; 19 Jul 2009, 15:38:46.

Comment

Working...
                              X