Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ใน device manager อะครับ มันมีอุปกรณ์ช้นหนึ่งขึ้นออย่างนี้อะครับ

-? Other devices (ตัวนี้เป็นเครื่องหมายคำถาม)
    ! Unknown devices (ตัวนี้เป็นเครื่องหมายตกใจ)

มันคืออะไร หมายความว่าอะไรครับ
    ขอบคุณนะครับ

อันแรก ....ไม่รู้อะ
    อันหลัง ....มันไม่รู้จักอุปกรณ์

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
      อันแรก ....ไม่รู้อะ
      อันหลัง ....มันไม่รู้จักอุปกรณ์
      ---------------------------------------------------------------------
      แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่า เจ้า unknown devices มันคืออุปกรณ์อะไร จะได้แก้ปัญหาถูก หรือมีวิธีแก้ยังไงมั่งครับ

Comment

? คือ ไม่มี driver
        ! คือ driver ไม่ถูกต้อง หรือ ไม่สมบูรณ์

ถ่ายรูปมา อาจให้คำตอบได้ครับ

Comment

ถ่ายรูปทำไงครับ

มีวิธีเอารูปจากหน้าจอ device manager มาโพสต์ลงในนี้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
            ถ่ายรูปทำไงครับ

มีวิธีเอารูปจากหน้าจอ device manager มาโพสต์ลงในนี้มั้ยครับ

กด Prt Scr บนคีบอร์ดอะครับ แล้วก็เอาไป Paste มีโปรแกรม พวก Print อะ

Comment

ตามข้างบนเลยคร้าบ

Comment

ลงวินโดว์มาใหม่รึเปล่าครับ เวอร์ชั่นที่ท่านลงไม่รู้จัก กับอุปกรณ์ในเครื่องรึเปล่า
                ลงไดร์เวอร์ซิพเซ็ต ของเมนบอร์ดรึยังครับ
                ถ้ายังก็ลงซะ ถ้าลงแล้วยังไม่หาย ลองตามนี้นะครับ

ถ้าเสียบอุปกรณ์ usb + printer ที่เป็นอุปกรณ์เสริมให้ถอดสายทั้งหมดออกก่อน

ถ้า มี modem แบบ internal หรือ lan card แบบ internal ถอดออกก่อน หรือถ้าเป็น lan

onboad ให้ disable ใน bios ก่อน รวมทั้ง sound ด้วย

รีสตาร์ท ซักรอบนึงก่อน คาดว่า อาการข้างต้นจะหายไป

ทีนี้ ก็ค่อย ๆ เสียบอุปกรณ์ไปทีละอย่าง บูทเครื่องแล้ว วินโดว์จะฟ้อง ว่ามีอุปกรณ์เพิ่มขึ้นมาใหม่ ก็ลงไดร์เวอร์ซะ

อย่าลืม sound กับ lan onboard นะครับ

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

ลงวินโดว์มาใหม่รึเปล่าครับ เวอร์ชั่นที่ท่านลงไม่รู้จัก กับอุปกรณ์ในเครื่องรึเปล่า
                  ครับ เพิ่งลงมาใหม่ครับ

ลงไดร์เวอร์ซิพเซ็ต ของเมนบอร์ดรึยังครับ
                  ถ้ายังก็ลงซะ ถ้าลงแล้วยังไม่หาย ลองตามนี้นะครับ

ลงแล้วแต่มันบู๊ตไม่เข้า เลยใช้เซฟโหมด กลับไป restore system แต่มันย้อนไม่ได้ เลยไปเรียกคนข้างๆบ้านมาดู รู้จักกับพ่อแม่เขาแต่กับลูกไม่ค่อยสนิท ที่ไหนได้ ว่าจะนั่งดูว่าเขาทำไงมันถึงบู๊ตเข้า เขาบอกให้ไปเอาไดรเวอร์เมนบอร์ดมา ผมไปเอามาแป๊บเดียวอะ กลับมาเขาบู๊ตเข้า ถามเขา คุยไปมาประมาณเกือบ ชั่วโมง
                  ก็เลยถามจะคิดค่าเสียเวลาเท่าไร ทีแรกผมคิดไว้ในใจว่า คนอยู่บ้านใกล้ๆกันอาจไม่คิดอะไร ผมกะจะให้ค่าน้ำใจซัก 100บาท แต่เขาบอกว่า 200 เหอๆ (มันขนาดนั้นเลยหรอนี่ย ผมคิดในใจ)
                  แต่ก็ให้เขาไป

ทีนี้เลยไม่กล้าเอาไดรเวอร์เมนบอร์ดลงอีกเลย เฮ้อ
                  Last edited by some like it hot; 15 Feb 2007, 03:36:32.

Comment

Originally posted by Cesc View Post
                    กด Prt Scr บนคีบอร์ดอะครับ แล้วก็เอาไป Paste มีโปรแกรม พวก Print อะ
                    ทำไม่เป็นอะครับ

ผมเพิ่งใช้คอมได้เดือนเดียวเองอะครับ

Comment

1.กดปุ่ม Prt Scr บนคีบอร์ดอะครับ
                      2.start > Accessories > Paint
                      3.ที่โปรแกรม Paint เลือก Edit > Paste
                      4.แล้วก็เซพได้เลยคับ

Comment

ถ้าลงไดรเวอร์การ์ดจอไปก่อน แล้วมาลงไดรเวอร์ชิปเซ็ตทีหลังจะได้มั้ยครับ

Comment

ได้ครับ ลงไรก่อนหลังก็ได้ ลงให้ครบก็พอ

Comment

Originally posted by apichai View Post
                            1.กดปุ่ม Prt Scr บนคีบอร์ดอะครับ
                            2.start > Accessories > Paint
                            3.ที่โปรแกรม Paint เลือก Edit > Paste
                            4.แล้วก็เซพได้เลยคับ
                            --------------------------------------------------------------------

รบกวนอีกนิดนะครับ เซฟไว้ได้แล้ว แล้วจะเอามาลงในบอร์ดทำยังไงอะครับ

ได้ครับ ลงไรก่อนหลังก็ได้ ลงให้ครบก็พอ

จะลงใหม่ ต้องเอาอันเก่าออกก่อนมั้ยครับ แล้วถ้าต้องuninsall จะหาได้ที่ไหนครับ

Comment

ลงใหม่ เอาอันเก่าออก ไปหาใน controlpanel > add/remove program

วิธีเอารูปลงบอร์ด กด go advance ข้างล่าง แล้วกดปุ่ม manage attachment > browse > upload > รอ > close this windows > submit reply

Comment

Working...
                              X