Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Harddisk ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Harddisk ครับผม

สอบถามหน่อยครับ

ผมมี External HDD 3.5 1 ตัว ผมถอด HDD ออกมาแล้วจะเอามาใส่บน PC แล้วมันถามแบบนี้ ถ้าผมเลือกไปข้อมูลใน HDD ผมจะหายมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

ใช้ partition wizard หรือ partition magic ให้มันครีเอท ออกมา แล้ว แอปพลาย จะดีและปลอดภัยกว่า

ข้อมูลใน HDD ผมจะหายมั้ยครับ ต้องลองดูของจริง

Comment

Originally posted by seksan2512 View Post
      ใช้ partition wizard หรือ partition magic ให้มันครีเอท ออกมา แล้ว แอปพลาย จะดีและปลอดภัยกว่า

ข้อมูลใน HDD ผมจะหายมั้ยครับ ต้องลองดูของจริง
      เลือกเป็น MBR หรือ GPT ดีครับผม

Comment

mbr มันคิอ รีมาสเตอร์บูท ใช้เพื่อเป็นhddลูกแรก เพื่อ set แอททีฟเพิ่อลงwindow ถ้าใช้เป็นhddที่2 มีความเห็นว่าgpt และข้อมูลไม่น่าจะหายลองดูของจริง

Comment

lnitialize disk เหมือนว่าต้องแบ่ง พาติชั่นใหม่ข้อมูลอาจหาย
          ผมเดานะเพราะยังไม่เคยขึ้นให้เลือกแบบในรูป

Comment

ถ้ามีข้อมูลสำคัญ หาโปรแกรมกู้ข้อมูลมาใช้ก่อน

ถ้าไม่มีข้อมูลสำคัญแล้ว ลองซ่อม partition ดู

ถ้าซ่อม partition ไม่ได้ ลอง format+check Bad sector ดูอีกที

*วิธีการ+โปรแกรม ค้นกระทู้เก่าๆ ดูก่อน พิมพ์บนมือถือ-พิมพ์ยาวมากๆ ไม่ไหวครับ

Comment

Working...
            X