Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมชอบค้าง ผู้เชี่ยวชาญช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมชอบค้าง ผู้เชี่ยวชาญช่วยดูที

คอมเป็นคอมที่เพิ่งประกอบใหม่ ด้วยตัวเอง อาการที่เกิดจะเป้นแบบสุ่ม เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เล่นเกมบางทีก็ค้าง เล่นวินโด้วธรรมดาก็ค้าง ค้างแบบภาพค้าง เคอเซ่อเม้า ก็ค้าง ctrl+alt+delete ก็ไม่เกิดผลใดๆ แถมไม่มีจอสีฟ้า ขึ้นมาบอกสาเหตุที่มันเสียอีก เผมล่ะงงไปเลย อยากให้ผู้รู้ช่วยมาดูอาการที ว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างคับ แล้วจะแก้ไขยังไงได้บ้างคับ ขอบคุณทุกท่าลวงหน้านะคับ
    Last edited by PokSaDids; 19 Jun 2008, 03:27:05.

ร้อนรึเปล่า หรือประกอบซิงค์cpuไม่ดีอะป่าวอะ

Comment

1.ความร้อน
      2.ใช้ PSU ไม่ดี [ติดเครชมา]
      3.การ์ดจอร้อน
      4.การต่อสาย
      5.เเรม ฮาร์ดดิช ใช้โปรเเกรม memtest กับ HDD tune ตรวจดู BAD ทั้งสองอุปกรณ์ดู ถ้าพบรีบเครม

Comment

ขั้นตอนแรกคือลงวินโดว์ใหม่รึยังครับ

Comment

ลองลง ใหม่แล้วคับ ก็ยังเป็นๆอยู่ดี อาการของมัน บางวันก็เป็น บางทีก็ไม่เป็นเลยหลายๆวัน คอมใหม่ด้วยนะเออ

สเปคเครื่อง
          CPU : AMD Athlon 64 X2 5000+ BE 2.6GHz
          M/B : Abit AX78
          RAM : OCZ 2N800SR2GK 2GB (2x 1GB) DDR2 PC-800 [PC-6400]
          VGA : Winfast PX8600GT DDR3 256 MB PCI-E
          Dive : LG DVD-RW 18X SATA II
          HDD : Westtern 320GB/7200 SATA II
          Soundcard : Creative SB Live!!
          PSU : Coolermaster eXtreme Power Plus 460W (RS-460-PMSP-A3)
          Case : Raidmax Ninja 918WBP

ลองถามอีก 1 อย่างนะคับ เวลาที่เครื่องมันบูต ผมไม่เห็นได้ยินเสียงอะไรเลย ที่ดั้ง 1 ปิ๊บ ไม่ได้ยินสักแอ่ะ เครื่องผมมีปัญหาอะไรรึป่าวคับ รึว่าผมต่ออะไรผิดไปไหม เพราะคอมประกอบเองเลยกะมือ มั่วๆเอา 555
          Last edited by PokSaDids; 19 Jun 2008, 17:29:51.

Comment

เป็นเพราะเล่น IE 7 รึเปล่าครับผมเคยเจอตอนช่วงแม่ใช้ IE 7 (ผมใช้หมาย่างเลยไม่รู้สึก)

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
              เป็นเพราะเล่น IE 7 รึเปล่าครับผมเคยเจอตอนช่วงแม่ใช้ IE 7 (ผมใช้หมาย่างเลยไม่รู้สึก)
              ผมว่ามันก็น่าจะมีส่วนนะคับ แล้วทำไมตอนผมยังไม่เปลี่ยนเครื่องใหม่ ใช้ IE7 เหมือนกันแต่มันไม่ค่อยเป็นเลยอ่ะคับ งง????

Comment

Originally posted by PokSaDids View Post
                ลองลง ใหม่แล้วคับ ก็ยังเป็นๆอยู่ดี อาการของมัน บางวันก็เป็น บางทีก็ไม่เป็นเลยหลายๆวัน คอมใหม่ด้วยนะเออ

สเปคเครื่อง
                CPU : AMD Athlon 64 X2 5000+ BE 2.6GHz
                M/B : Abit AX78
                RAM : OCZ 2N800SR2GK 2GB (2x 1GB) DDR2 PC-800 [PC-6400]
                VGA : Winfast PX8600GT DDR3 256 MB PCI-E
                Dive : LG DVD-RW 18X SATA II
                HDD : Westtern 320GB/7200 SATA II
                Soundcard : Creative SB Live!!
                PSU : Coolermaster eXtreme Power Plus 460W (RS-460-PMSP-A3)
                Case : Raidmax Ninja 918WBP

ลองถามอีก 1 อย่างนะคับ เวลาที่เครื่องมันบูต ผมไม่เห็นได้ยินเสียงอะไรเลย ที่ดั้ง 1 ปิ๊บ ไม่ได้ยินสักแอ่ะ เครื่องผมมีปัญหาอะไรรึป่าวคับ รึว่าผมต่ออะไรผิดไปไหม เพราะคอมประกอบเองเลยกะมือ มั่วๆเอา 555
                ไม่มีเสียงตี๊ดใช่มั้ยครับ ...เกิดจาก 3 อย่าง ลองเช็คดูครับ ..
                1. แรม ไม่ผ่าน ลองถอดแล้วเสียบใหม่
                2. การ์ดจอไม่ผ่าน ลองถอดแล้วเสียบใหม่
                3. พาวเวอร์ซัพพลาย เสียครับ ..(บางทีกดปุ่มพาวเวอร์ คอมติด มีเ สียงตี๊ด แต่ซักพักจะค้างหรือดับ)

Comment

ของผมก็งีละไม่แรมก็การ์ดจอ น่าจะแรม

Comment

ลองถอดอุปกรณ์ทุกชิ้นแล้วประกอบใหม่ดูคับ บางทีสายที่เสียบต่างๆมันไม่สัมผัสกันดี

Comment

ลองสลับการ์ดจอก่อนอื่นเลยครับ
                      เคยเป็นเหมือนกัน

Comment

Originally posted by kowmolt View Post
                        ไม่มีเสียงตี๊ดใช่มั้ยครับ ...เกิดจาก 3 อย่าง ลองเช็คดูครับ ..
                        1. แรม ไม่ผ่าน ลองถอดแล้วเสียบใหม่
                        2. การ์ดจอไม่ผ่าน ลองถอดแล้วเสียบใหม่
                        3. พาวเวอร์ซัพพลาย เสียครับ ..(บางทีกดปุ่มพาวเวอร์ คอมติด มีเ สียงตี๊ด แต่ซักพักจะค้างหรือดับ)
                        เขาหมายถึง เข้าวินโด้ได้ปกติ แต่ไม่มีเสียงไบออสครับ
                        ผมว่าต่อ ลำโพงไบออสรึยังครับเช็คดู รึไม่ก็ต่อผิดลองดูครับ

Comment

ป่านนี้ จขกท. ซื้อเครื่องใหม่เเล้ว สองสามปีเเล้ว -*-

Comment

2008.. ใครขุด?

Comment

Working...
                            X