Announcement

Collapse
No announcement yet.

Guru อธิบายค่าต่างๆของVGAหน่อยจ้าาาา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Guru อธิบายค่าต่างๆของVGAหน่อยจ้าาาา

คือผมอยากทราบว่าแต่ละค่าของVGAมีผลอย่างไรต่อผลลัพธ์ที่ออกมาบ้างครับ เช่น เร็วไม่กระตุก framrate สูงๆ เปิดได้ที่ความละเอียดเยอะๆ เมื่อ units(ในเกมส์)เยอะๆแล้วไม่กระตุก

ขอแบบอธิบายทีละตัวเลยอ่าครับ
    1.Core speed
    2.Mem speed
    3.Bus Bandwidth
    4.Vram
    5.ค่าอื่นๆ (เผื่อมี)

แล้วพวก Chipset series หรือ ค่ายผู้ผลิต มีผลอย่างไร ดี-ด้อยอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ
    ปล.จริงๆอยากรู้เพราะจะเลือกแล็ปท็อป แต่ไหนๆจะถามแล้วก็เอาแบบครอบคลุมหมดทั้ง PCและLaptopเลยละกันครับ

ขอไปนอนก่อนครับ

Comment

ปูเสื่อ

Comment

ปูฟูก รอ...

Comment

อืม จะขอละเอียดเลยเหรอครับเนี่ย

ผมเองก็ไม่รู้มากหรอกนะ แต่จะอธิบายให้พอคร่าวๆ ละกันนะครับ

1.Core speed (Core Clock)

นั่นก็คือ ความถี่สัญญาณนาฬิกา (Clock) ของตัว ชิป ประมวลผล (GPU) มีหน่วยเป็น MHz (ล้านครั้ง ต่อนาที)ซึ่งบางตัวที่แรงๆ มาเลยเขาไปกันถึงระดับ GHz (1000ล้าน ครั้งต่อนาที) กันแล้วครับ

ในส่วนนี้น่ะ ถ้าเรารู้เรื่อง CPU หรือเข้าใจ เราก็จะเข้าใจ GPU ได้ไม่ยากครับ

CPU คือชิปประมวลผลของคอมพิวเตอร์ มันก็มีความถี่
          GPU ก็คือ ชิปประมวลผลทางด้านกราฟฟิค ที่มากับตัวการ์ดจอไงล่ะครับ มันก็มีความถี่เหมือนกัน

2.Mem speed

บนการ์ดจอน่ะ นอกจากจะมี GPU แล้ว มันก็มี Memory บนตัวการ์ดอีกนะครับ เรียกให้เข้าใจก็คือ RAM บนการ์ดจอนั่นเอง
          Mem Speed หรือ Mem Clock น่ะ มันก็คือความถี่ของ Mem บนตัวการ์ดไงครับ
          อย่างการ์ดจอที่ใช้ Mem แบบ DDR , DDR2 หรือ DDR3 ตรงนี้ มันจะมีความต่างกันที่ Mem Speed น่ะแหละครบ

3.Bus Bandwidth

อันนี้ไม่แน่ใจ รอ Guru ผู้ละเอียด มาอีกที

4.Vram

Vram ก็คือ Ram บนตัวการ์ดครับ ยิ่งมากก็ยิ่งดี มันจะได้มีเนื้อที่ให้ GPU เอาข้อมูลไปพักไว้ทีละมากๆ

5.ค่าอื่นๆ (เผื่อมี)

ก็มี Pixel Pipeline , Technology ต่างๆ ครับ ลองๆ ศึกษาดู หรืออ่าน Review ก็ได้ครับ

Comment

อืม...

Comment

อันที่จริงน่ะ การเลือกซื้อการ์ดจอ มันก็ไม่ได้พิจารณา แค่ Coreclock หรือ Memclock อย่างเดียวหรอกครับ

มันหลายปัจจัยเลยนะ

หลักๆ ก็ดูพวก Series ของการ์ดไปก่อน

เช่น การ์ดจอจากค่าย Nvidia (Geforce) หรือ ATi (Radeon)
              หลักๆ มันก็มีแค่ 2 ค่ายน่ะแหละครับ

จากนั้นก็ดู Serise เช่น

GF 9600GT

GF 8800GT

บอกรหัสมา 2 ตัวนี้ เราจะรู้ได้ยังไงล่ะครับ ว่าอะไรแรงกว่า

สังเกต ตรงนี้นะครับ

GF9600GT , GF8800GT

ตัวหนังสือ สีแดงก็คือเลข Series ครับ หรือ ลำดับของ Generation นั่นเอง
              ตรงนี้จะเห็นว่าเลข 9 มันมีค่ามากกว่าเลข 8 นะครับ (ใครบอก 8 มากกว่า 9 ก็บ้าแล้ว)
              นั่นก็คือ 9 มาหลัง 8 แน่ๆ

ดังนั้น การ์ดจอ Series 9 ต้องเกิดทีหลัง Series 8 แน่นอน นั่นหมายความว่า Series 9 ใหม่กว่านะครับ

คำถาม : งั้น GF 9600GT ใหม่กว่า ก็ต้องดีกว่า GF 8800GT ใช่มั๊ยครับ ?

แค่้เลข Series น่ะ มันบอกได้แค่ว่า ใหม่หรือเก่าเฉยๆ ครับ

ทีนี้ยังไม่จบ เราต้องมาดูเลขสีเขียวต่อนะครับ

เลขสีเขียวนั่นก็คือ ตัวเลขที่บอกระดับหรือ ชนชั้น ของการ์ดจอ ใน Series นั้นๆ

การที่เราจะรู้ได้ว่า เลขสีเขียวที่ปรากฎอยู่ตรงนั้นน่ะ มันระดับไหน

เราก็ต้องมาความรู้ให้กว้างก่อนนะครับ ว่า การ์ดจอใน Series นั้น มันออกการ์ดมากี่ระดับ ระดับไหนบ้าง

ยกตัวอย่างเช่น

GF Series 8 มี 3 ระดับ

GF8500 GT , GF8600GT , GF8800GT

นั่นไงครับ GF8800GT ที่เรากำลังพูดถึง มันเป็นเลขที่สูงที่สุดใน Series 8 แล้วสิครับ

นั่นก็แปลว่า GF8800GT คือระดับสูงของ GF 8 นั่นเอง

ส่วน GF 8600 GT ก็คือ ระดับกลาง และ GF 8500GT ก็คือระดับล่าง

ทีนี้มาในกรณีของ GF9600GT ที่เป็น Series ใหม่กว่า GF8 บ้างนะครับ

เท่าที่เราศึกษา หาข้อมูลมา ปึ๊บๆๆ ได้ดังนี้

GF9 มี รุ่นต่างๆ ประมาณนี้

GF9400GT , GF9500GT , GF9600GT , GF9800GT

โอ้ว 4 , 5 , 6 , 8 เลยวุ๊ย เยอะแยะมากมาย

GF9800GT น่ะ มันระดับบนของ GF 9 แล้วครับ

ดังนั้น GF9600GT ต้องไม่ใช่การ์ดระดับสูงของ GF9 แน่ๆ

ส่วน GF9500GT ก็ระดับล่าง

งั้น GF 9400GT ก็ ระต่ำต่ำลงไปอีกเลยครับ

สรุปว่า GF 9600GT คือการ์ดระดับกลางครับ

ก็เท่านี้แหละครับ ประมาณนี้

แล้ว GF8800GT กับ GF9600GT อะไร แรงกว่ากันล่ะ ?

GF8800GT เป็น Series ที่เก่ากว่า GF9600GT

แต่ GF8800GT เป็นการ์ดระดับบนของ GF8

ส่วน GF9600GT เป็นการ์ดระดับกลางของ Series 9 ที่ใหม่กว่า Series 8

อะไรแรงกว่ากัน....

ตรงนี้ผมไม่ขอบอกนะครับ

แต่การที่จะรู้ได้นั้น เราก็ต้องไปศึกษาเอาจากเวปนี้แหละครับ อ่าน Review ไว้บ้างแล้วจะรู้ว่าแรงไม่แรงครับ

เพราะ วิธีการดูเลข Series และระดับ ที่ผมให้ไปนั้น มันก็เป็นแนวทางครับ มันใช้ไม่ได้เสมอไปหรอกครับ เพราะ ความแรงของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

สงสัยก็ถามคนในนี้เอาได้ครับ โดยเฉพาะเวลาจะซื้อของน่ะครับ ถามได้เลยครับ

เช่นสมมุติว่า วันนึงคุณมีความรู้ขึ้นมา คุณอยากจะทำคอมของคุณ คุณรู้ว่าอะไรดี อะไร ไม่ดี แต่ตัดสินใจไม่ถูก ก็มาถามคนในนี้เอาได้นะครับ คนในนี้ก็ทำได้แค่ช่วยตัดสินใจ น่ะครับ

Comment

XP_armor +1 ครับได้ความรู้เพิ่มครับ

Comment

ตามมาหาความรู้เรื่องการ์ดจอครับ อธิบายเข้าใจง่ายดีครับ ขอบคุณมากๆจ๊ะ

Comment

เยี่ยมๆๆๆ

Comment

ขอพูดหน่อยแล้วกันว่าพวกนี้รู้ไปก็เท่านั้นแหละคับ ค่าพวกนี้แทบจะไม่มีความสำคัญเลยคับ ถ้าจะดูให้ดูแค่ GPU ก้พอว่าใช้ chip อะไร เพราะอย่าง GTX295 core clock แค่ 648Mhz แต่แรงกว่า HD4890 ที่ core clock 850Mhz ตั้งเยอะ ค่าที่ควรแก่การสังเกตุมีแ่ค่อย่างเดียวคับ mem กี่ MB ถ้าจะใช้ resolution (ความละเอียดของภาพ)สูง ก็ควรจะมี mem เยอะเข้าไว้ให้ไม่เกิดปัญหาคอขวด แต่ยังไงๆ chip GPU ก็ยังสำคัญสุดคับ

Comment

Originally posted by pooparat View Post
                        ขอพูดหน่อยแล้วกันว่าพวกนี้รู้ไปก็เท่านั้นแหละคับ ค่าพวกนี้แทบจะไม่มีความสำคัญเลยคับ ถ้าจะดูให้ดูแค่ GPU ก้พอว่าใช้ chip อะไร เพราะอย่าง GTX295 core clock แค่ 648Mhz แต่แรงกว่า HD4890 ที่ core clock 850Mhz ตั้งเยอะ ค่าที่ควรแก่การสังเกตุมีแ่ค่อย่างเดียวคับ mem กี่ MB ถ้าจะใช้ resolution (ความละเอียดของภาพ)สูง ก็ควรจะมี mem เยอะเข้าไว้ให้ไม่เกิดปัญหาคอขวด แต่ยังไงๆ chip GPU ก็ยังสำคัญสุดคับ
                        4890*2 = gtx 289 ราคาคงพอๆกัน อันไหนแรงกว่ากันหว่า

Comment

เออ gtx295 พิมพืตกซะ เหอๆ

เสริมอีกนิด ชอบไหนก็เลือกอันนั้นละ เดี๋ยวเถียงกันไปกันมา
                          และอีกอย่าง ก็คงมี แต่ guru3d มั้งหรืออาจจะมีมากกว่านั้น ที่เทส nvdia แรง
                          เอาอะไรมากมาย สมัยก่อน 8800 gt แรงกว่า 8800gts( น่าจะถูก แต่มันก้นานนนนนแล้ว แต่บางคน
                          มันก็ซื้อนะ GTS นิ ราคา 9,000 กับ 14,000 มั้ง ตอนนั้น )

Comment

Originally posted by kenjix55 View Post
                            4890*2 = gtx 289 ราคาคงพอๆกัน อันไหนแรงกว่ากันหว่า
                            4890*2 ทิ้ง***งหลายเสาเลย เขียวคงต้องงัด GT3xx มาแข่งละมั้งงานนี้

Comment

1 Hz = หนึ่งรอบ คลื่นใน 1 วินาที

Comment

Working...
                              X