Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

หลังจากใช้งานมาหลายเดือน

***ใครที่สงสัยว่าแถวบ้านท่านมีให้บริการหรือไม่ ผมแนะนำให้โทรสอบถามศูนย์ใกล้บ้าน หรือไปที่ศูนย์เลยนะครับ เพราะจะได้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องชัดเจน และคำแนะนำต่าง ๆ จากพนักงานเลย เพราะ ณ ขณะนี้ก็ยังไม่มีเว็บไซต์หลักอย่างเป็นทางการของ TOT ให้เข้าไปดูเลย ต้องไปถามศูนย์อย่างเดียว ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกท่านนะครับ***

หลังจากที่ผมโดน 3bb ตัดอย่างไร้สาเหตุไปเมื่อเดือนที่แล้ว
    ผมก็ต้องมาหาที่พึ่งใหม่คงจะเป็นใครไปไม่ได้นอกจาก TOT เนื่องจากบ้านผมเป็นบ้านนอก
    มีแค่ 3bb และ TOT ที่เข้าถึง เมื่อถูก 3bb ตัด ตัวเลือกของผมก็เหลือแค่ TOT
    ผมได้ไปสมัครขอใช้เน็ตของ TOT ทันทีหลังจากโดนตัดไม่กี่วัน
    แต่ปรากฎว่า TOT ไม่ยอมมาติดให้สักทีโดยอ้างเหตุผลนู่นนี่สารพัด ซึ่งผมก็ไปทวงถึงศูนย์ตั้งหลายรอบ
    ก็ได้แต่ข้อแก้ตัวเดิม ๆ ผมจึงได้แต่รอ รอ แล้วก็ รอ จนมาวันหนึ่งเพื่อนบ้านที่ถูก 3bb ตัดเหมือนกันแต่ได้ติด TOT ก่อนผมนานแล้ว ได้บอกข่าวใหม่กับผมว่า TOT มีบริการใหม่ Net 6Mbps ไม่ต้องใช้สาย เป็นการยิงสัญญาณ WiFi ตรงมาที่บ้านเลย โดยเราต้องขึ้นเสาร์ติดตั้งอุปกรณ์นิด ๆ หน่อย ๆ ขอปั๊บมาติดตั้งให้ทันที แต่ค่าติดตั้งแพงหน่อย เกือบ ๆ 5000 ค่าบริการเดือนละไม่ถึง 600 ผมก็ไม่รอช้าครับรีบไปติดต่อทันทีเพราะกระหายเน็ตมานานแล้ว ผมไปขอและจ่ายเงินค่าอุปกรณ์ตอนบ่ายสองของเมื่อวาน ตอนเย็น ๆ ช่างมาติดตั้งทันทีเลยครับ (ก็ไม่ยอมบอกว่าจ่ายปั๊บมาติดเลยปล่อยให้รอตั้งนาน) ช่างมาถึงก็จัดการขึ้นเสาร์ ติดตั้งอุปกรณ์รับสัญญาณต่าง ๆ บนหลังคาของบ้านผม และเนื่งจากเย็นแล้วหมดเวลาทำงานของช่างแล้ว
    ช่างเลยรีบ ๆ ติด ให้เสร็จ ๆ แล้วก็รีบกลับไปเลย โดยบอกว่าวันจันทร์จะมาเก็บงาน

และนี่คือบิลค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่ผมได้จาก TOT ครับ ค่าอุปกรณ์แพงมากกกก

***นายประดิษฐ์นี่ชื่อพ่อผมเด้อ พ่อผมเป็นคนไปติดต่อ
    และนี่คือผลเทสครับ
    ความเร็วในประเทศดีสุด ๆ เลยครับ ตอนแรกผมก็คิดว่ามันไม่ใช่สายมันจะเสถียรเหรอ แต่นี่คือผลลัพธ์ที่ได้ครับ เร็วสุดยอดเลย Download 5 เม็กว่า ๆ Upload 1Mbps ปิง 10 กว่า ๆ ในราคาเดือนละไม่ถึง 600 แค่นี้ผมก็ดีใจสุด ๆ แล้วครับ เพราะสมัยใช้เน็ตสาย 3bb ผมได้สปีดไม่ถึง 2Mbps ด้วยซ้ำ เพราะผมอยู่***งจากชุมสายมาก และสายเก่า แต่เมื่อลองเทศหลาย ๆ ครั้ง สปีดจะยังแกว่ง ๆ อยู่ครับ 3-6 Mbps แต่แค่นี้ผมก็พอใจแล้วล่ะครับ

และนี่ผลเทสไปต่างประเทศ สปีดตก ปิงสูงขึ้นมากครับ แต่อัพโหลดไม่ค่อยตกเท่าไร ซึ่งผมก็พอใจแล้วครับ เพราะผมไม่ค่อยจะไปเล่นเกมนอก เว็บนอกสักเท่าไร
    Hong Kong

Singapore

Seoul

Tokyo

New York

Washington

จบแล้วครับ สำหรับรีวิวบริการใหม่ของ TOT TOT WiFi Wi Net ตอนนี้หน้าของผมไม่เป็น TOT แล้วครับแต่เป็น ^O^ แบบนี้มากกว่า เพราะผมไม่เคยได้ใช้เน็ตแรง ๆ แบบนี้กัยเขาเลย เพราะผมอยู่ไกล
    แค่นี้ผมก็ดีใจสุด ๆ แล้วครับ

อันนี้มาอัพเดตภาพอุปกรณ์ที่เขามาติดตั้งให้ ให้ดูครับ
    นี่คือภาครับสัญญาณที่เขามาติดให้

อันนี้สภาพสายที่ช่างทิ้งไว้เพราะรีบมาก

อันนี้อุปกรณ์ ส่งไฟเลี้ยงหรือเปล่าไม่รู้

มาอัพเดตรูปความแรงของสัญญาณให้ดูครับ
    สัญญาณอ่อนมากครับ น้อยกว่านี้อีกหน่อยก็หลุดแล้ว ไม่รู้ว่าเป็นเพราะช่างขึ้นเสาต่ำไปหรือเปล่า
    สัญญาณก็แกว่งมากครับ คงต้องรอให้ช่างมาเก็บงานอีกทีว่าจะดีขึ้นไหม

และนี่ความเร็วของเว็บ mediafire ช่วงเที่ยงคืนครับ
    ถ้าโหลดไฟล์เดียวสปีดจะแกว่ง ๆ ที่ร้อยกว่า ๆ จนถึง 200 กว่า ๆ ครับสำหรับ Mediafire

ส่วนถ้าโหลด 4 ไฟล์พร้อมกัน สปีดก็จะเป็นไฟล์ละ 100 - 200 ครับ พอใจกับสปีดแล้วครับ สำหรับผม

ความเร็วจาก Youtube ณวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2554 เวลา 10:22

เร็วสุดยอดเลยครับ สะจายยย

อัพเดตสถานการณ์ 26/2/2554
    เมื่อวานช่าง TOT ได้มาจัดการย้ายตำแหน่งเสาและเก็บสายตามที่ได้บอกไว้(ไหนบอกจะมาเก็บวันจันทร์?) ผมกลับมาถึงบ้านก็เห็นช่างกำลังนั่งงง และปรึกษากันอยู่
    โทรถามศูนย์นู่นนี่ ผมก็คิดอยู๋ในใจว่ามันมีปัญหาเปล่าวะ? แล้วมันก็จริงครับ ช่างบ่นกันว่า 5 โมงแล้ว ๆ
    แล้วก็เอาสายแลนมาต่อให้ผมคืน แล้วก็บอกว่าเน็ตยังใช้ไม่ได้ สัญญาณมี แต่ใช้เน็ตไม่ได้ เป็นกับที่กรุงเทพ(มันเกี่ยวกันไหมหว่า) แล้วก็หนีไปเลยครับ เน็ตผมก็ใช้ไม่ได้ แถมยังเปลี่ยนรหัสผ่นเข้า config ตัว Ubiquiti อีก นี่แหละครับที่ผมเคืองเอามาก ๆ เลย เพราะว่าผมอยากจะเข้าไปดูสักหน่อยว่ามันเกิดอะไรขึ้น มีปัญหาตรงไหน เผื่อผมจะฟลุ๊คแก้ได้ ตอนนี้มก็เลยนั่งหงอยกินอยู่นี่แหละครับ
    ต้องมานั่งใช้เน็ตแอร์การ์ดอีกแล้ว ไม่รู้ว่าช่างจะมาซ่อมให้ตอนไหน ช่างก็ไม่ได้บอกไว้

เลยอยากจะถามว่า มีใครพอรู้บ้างไหมครับ ว่าช่างเขาจะเปลี่ยนรหัสเป็นอะไร
    แต่ก่อนจะเป็น ubnt ทั้ง user/pass แต่ตอนนี้มันะเป็นอะไรครับ ช่างเขาจะเปลี่นเหมือนกันหมดหรือเปล่า แล้วก็อีกข้อหนึ่ง ท่านที่ใช้บริการนี้ของ TOT อยู่ ไม่ทราบว่ามีใครใช้ได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

อัพเดตสถานการณ์ 2/3/2554
    เมื่อวานตอนเที่ยง ๆ ช่างมาซ่อมเน้ตที่บ้านผมอีกครั้ง
    และก็ใช้ได้แล้ว เหตุที่ช่างบอกว่าที่ครั้งก่อนใช้ไม่ได้เพราะว่าช่างใส่รหัสผ่านผิดครับ!(เวรเอ้ย)
    และตอนนี้ผมก็สามารถใช้เน็ตได้อย่างปกติอีกครั้งหนึ่งแล้วครับ ความเร็วก็ยังนิ่ง ๆ ไม่ต่างจากเดิมสักเท่าไร
    และก็ยินดีกับทุก ๆ ท่านที่ได้ร่วมใช้เน็ตรูปแบบใหม่ด้วยนะครับ มีผู้ใช้เพิ่มขึ้นเยอะเลย
    Last edited by amba5555; 3 May 2012, 08:49:36.

ขอดูภาพอุปกรณ์ที่ tot มาติดทีครับ หน้าตายังไง 5000 บาท
    ยูบิ นี่เอง ยินดีด้วยครับ ได้อุปกรณ์ขั้นเทพมาใช้ด้วย
    Last edited by ubonbuy; 18 Feb 2011, 09:23:49.

Comment

ผมบอกเลยนะครับว่า ตอนผมติดตั้งเน็ตไหม่ๆบ้านผมเป็นที่เเรกเลยครับ ตอนนั้นตันที่ 1 เม็ก ก็เอาวะอยู่บ้านนอกนิ ความเร็วช่วงเเรกๆนั้น 900 kb 1เดีอนผ่านไป 600 จนถึง 500 เป็นอย่างงี้ไปสัก2 ปี ต่อมา 3 bb ออก 4 เม็กมา ผมเลยโทรถาม TOT ว่าอัฟสปีดไห้ผมได้หรือเปล่า คำตอบคือ ไม่ได้สายบ้านผมมันรับได้เเค่ 1 เม็กทั้งที่ความเร็วมาไม่ถึงด้วยซ้ำ ถุยเหอะ
      เเต่วันนึงผมซึ่งเป็นคนติดเกมมากๆ เเม่ผมเลยไปยกเลิกสัญญาอินเทอร์เน็ต เเต่พ่อผมไปขอติดตั้งไหม่เป้น 4 เม็ก เกิดอะไรขึ้นรู้ไหมครับ เน็ต มา 3 เม็กมาได้ไงวะไหม***บอกกูว่ามาไม่ได้วะเเล้วไห้กูจ่าย 590 ทุกเดือนหมายความว่าไง - - ปัจจุบัน http://speedtest.ookla.com/result/1136570304.png นี้คือสปีดเทสผมซึ่งอยู่***งจากศูนย์ให้บริการ 20 กิโล
      ผมติด 4 เม็กนะเน่ามากๆผมอยากเปลี่ยนไปใช้ 3bb เเต่ตอนนี้สัญญาเขายังไม่ถึงบ้านผมสุดท้ายนี้อาการอินเตอร์เน็ตผม หลุดบ่อยมากๆ บางวันสปีดเเค่ 200 kb โอ้เเม่เจ้า นี้ผมพึ่งโทรไปด่ามาได้เเค่นี้เเหละครับ อยากถามว่า บ้านของ หจก อยู่ที่ไหนครับ

Comment

ดูตัว ยูบิ นี่เป็น secter ด้วย หลายตังค์ครับ

คุ้มค่ามากครับท่าน ^ ^

Comment

ตอนผมไปขอเขาก็บอกว่าจะใช้ระบบนี้เหมือนกัน แต่ไหงเขาบอกผมว่าค่าอุปกรณ์ 3พันกว่าบาทเองหว่า

Comment

Originally posted by ubonbuy View Post
            ขอดูภาพอุปกรณ์ที่ tot มาติดทีครับ หน้าตายังไง 5000 บาท
            ยูบิ นี่เอง ยินดีด้วยครับ ได้อุปกรณ์ขั้นเทพมาใช้ด้วย
            ครับ ไม่คิดว่า TOT จะให้ของดีขนาดนี้มา

Originally posted by DotASLaM View Post
            ผมบอกเลยนะครับว่า ตอนผมติดตั้งเน็ตไหม่ๆบ้านผมเป็นที่เเรกเลยครับ ตอนนั้นตันที่ 1 เม็ก ก็เอาวะอยู่บ้านนอกนิ ความเร็วช่วงเเรกๆนั้น 900 kb 1เดีอนผ่านไป 600 จนถึง 500 เป็นอย่างงี้ไปสัก2 ปี ต่อมา 3 bb ออก 4 เม็กมา ผมเลยโทรถาม TOT ว่าอัฟสปีดไห้ผมได้หรือเปล่า คำตอบคือ ไม่ได้สายบ้านผมมันรับได้เเค่ 1 เม็กทั้งที่ความเร็วมาไม่ถึงด้วยซ้ำ ถุยเหอะ
            เเต่วันนึงผมซึ่งเป็นคนติดเกมมากๆ เเม่ผมเลยไปยกเลิกสัญญาอินเทอร์เน็ต เเต่พ่อผมไปขอติดตั้งไหม่เป้น 4 เม็ก เกิดอะไรขึ้นรู้ไหมครับ เน็ต มา 3 เม็กมาได้ไงวะไหม***บอกกูว่ามาไม่ได้วะเเล้วไห้กูจ่าย 590 ทุกเดือนหมายความว่าไง - - ปัจจุบัน http://speedtest.ookla.com/result/1136570304.png นี้คือสปีดเทสผมซึ่งอยู่***งจากศูนย์ให้บริการ 20 กิโล
            ผมติด 4 เม็กนะเน่ามากๆผมอยากเปลี่ยนไปใช้ 3bb เเต่ตอนนี้สัญญาเขายังไม่ถึงบ้านผมสุดท้ายนี้อาการอินเตอร์เน็ตผม หลุดบ่อยมากๆ บางวันสปีดเเค่ 200 kb โอ้เเม่เจ้า นี้ผมพึ่งโทรไปด่ามาได้เเค่นี้เเหละครับ อยากถามว่า บ้านของ หจก อยู่ที่ไหนครับ
            บ้านผมอยู่อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์ครับ อาการที่ท่านเป็นนี่อาจจะเป็นที่สภาพสายโทรศัพท์ กับะยะ***งจากโหนดด้วยนะครับ ยังไงก็ลองเช็ค ๆ ดูเผื่อจะดีขึ้น เป็นกำลังใจให้ครับ

Originally posted by freedomlin View Post
            ดูตัว ยูบิ นี่เป็น secter ด้วย หลายตังค์ครับ

คุ้มค่ามากครับท่าน ^ ^
            ครับผมก็เพิ่งรู้ว่าได้ของดีมา เพราะช่างเขาไม่ค่อยพูดอะไรเลย มาถึงติด ๆ แล้วก็กลับไปเลย

Originally posted by takub View Post
            ตอนผมไปขอเขาก็บอกว่าจะใช้ระบบนี้เหมือนกัน แต่ไหงเขาบอกผมว่าค่าอุปกรณ์ 3พันกว่าบาทเองหว่า
            อาจจะเกี่ยวกับพื้นที่ให้บริาร กับระยะ***งหรือเปล่าครับ ได้ค่าติดถูกก็ดีใจกับท่านด้วยนะครับ

Comment

เอ่อ ได้ใช้อุปกรณ์ เทพซะงั้น

ตัวนี้ รองรับ ความเร็วมากกว่านี้ ได้สบายๆ

Comment

โอ้ น่าสน แล้วตอนฝนตกเป็นไงบ้างครับ

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
                  เอ่อ ได้ใช้อุปกรณ์ เทพซะงั้น

ตัวนี้ รองรับ ความเร็วมากกว่านี้ ได้สบายๆ
                  นั่นน่ะสิครับ ทำไม TOT ใจป้ำจัง

Originally posted by tommyking2 View Post
                  โอ้ น่าสน แล้วตอนฝนตกเป็นไงบ้างครับ
                  ที่บ้านเพิ่งติดได้ 1 วันเองครับ ฝนก็ไม่มาให้ทดสอบสักที
                  แต่ลองถามช่างดูเขาบอกว่าไม่มีปัญหาครับ ใช้ได้สบาย ๆ

Comment

ถ้าใีในมาทดสอบแล้ว ช่วยบอก ด้วยน่ะครับ อยากรู้มากมาย

Comment

Originally posted by tommyking2 View Post
                      ถ้าใีในมาทดสอบแล้ว ช่วยบอก ด้วยน่ะครับ อยากรู้มากมาย
                      รับทราบครับ ถ้ามีฝนมาเมื่อไรจะมาอัพเดตสถานการณ์ให้ฟังกนนะครับ

Comment

ลองดาวโหลดไฟล์จากเว็บต่างๆความเร็วเป็นไงมั่งคับ โหลดบิท ด้วย อยากเห็นๆ

PS.ขอเอาไปลง adslthailand นะคับ

Comment

Originally posted by Kied View Post
                          ลองดาวโหลดไฟล์จากเว็บต่างๆความเร็วเป็นไงมั่งคับ โหลดบิท ด้วย อยากเห็นๆ

PS.ขอเอาไปลง adslthailand นะคับ
                          ตอนนี้เน็ตยังไม่ค่อยนิ่งเลยครับ สปีดแกว่งมาd
                          โหลด Mediafire ไม่ขึ้นเลย วิ่งไม่ถึง 100Kbps
                          แต่ถ้าโหลดคลิปจาก Youtube นี่ขึ้น 700Kbpsได้เลยครับ

ถ้าไฟล์อยู่ในไทยจะได้สปีดเต็มที่เลยครับ
                          แต่ถ้าเว็บนอกนี่ไม่เคยเกิน 200 เลยครับ
                          คงจะเป็นธรรมดาของเน็ต TOT ทั่ว ๆ ไปที่เขาบ่นกันทุกวันนั่นแหละครับ
                          Last edited by amba5555; 18 Feb 2011, 15:51:55.

Comment

หูยยย 5000 ไม่ค่อยแพงแล้วอ่ะครับ UBI ความเร็วขั้นเทพ ละ ^^ ผมกำลังรอ bulletm2hp ที่จะเข้ามา สิ้นเดือนนี้อ่ะครับ หุหุ

Comment

Originally posted by ton_secmu View Post
                              หูยยย 5000 ไม่ค่อยแพงแล้วอ่ะครับ UBI ความเร็วขั้นเทพ ละ ^^ ผมกำลังรอ bulletm2hp ที่จะเข้ามา สิ้นเดือนนี้อ่ะครับ หุหุ
                              ครับ ดีใมากเลยครับ ได้ใช้ของเทพกับเขาบ้าง

Comment

Working...
                              X