Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD อ่าน - เขียน ช้ามากครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD อ่าน - เขียน ช้ามากครับ..

เช็คจาก HD tune Pro
    มันวิ่งแค่ 2 -3 mb เองครับ
    เป็นลูกที่ใช้บูต OS ด้วยอ่ะครับ

เคยมี HDD อีกลูกนึงที่อาการอย่างนี้ แล้วจู่ๆ มันก็หายไปจากคอมเลย (ไม่เจอทั้งใน windows และ bios) เลยเกรงว่าลูกนี้จะเป็นไปด้วย
    โดยลูกเดิมนั้นไปเสียบกับเครื่องอื่นก็เห็นปกติครับ

คอมนี้ซื้อมาซักประมาณ 4 - 5 ปีได้แล้วครับ

P4P800
    P4 2.4GHz
    Ram 1.25 GB
    vga ati 9250
    psu ติดมากับเคส
    hd seagate 160 gb 1 ea

เป็ไปได้ไหมครับว่าเป็นปัญหาจาก PSU

ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ

ขอบคุณจากใจครับ

ลองจับภาพมาแปะให้ดูหน่อยได้ไหมครับ บางทีอาจจะช่วยได้บ้าง

Harddisc ช้าไม่เกี่ยวกับ PSU หรอกครับ ถ้าไฟไม่พอ มันก็ใช้งานไม่ได้ครับ

แต่นี่สามารถบูตจนสามารถทดสอบจนผ่านมาได้ บางทีอาจจะเซ็ทอะไรผิด หรือสายดาต้าไม่ดีครับ

แนะนำให้จับภาพมาให้ดูก่อนนะครับ

Comment

hdd น่าจะใกล้ลาโลกละ ผมว่า

Comment

P4P800
        P4 2.4GHz
        Ram 1.25 GB
        vga ati 9250
        psu ติดมากับเคส
        hd seagate 160 gb 1 ea
        นอกเรื่องหน่อยครับอยากถามว่าใช้ p4p800 นี่ต่อรูหูฟังด้านหน้าเคส เราต้องเอาสายไปจั้มตรงที่บอร์ดครับ รบกวนหน่อยครับเพราะว่าหาไม่เจอครับ

Comment

Originally posted by cameraman View Post
          นอกเรื่องหน่อยครับอยากถามว่าใช้ p4p800 นี่ต่อรูหูฟังด้านหน้าเคส เราต้องเอาสายไปจั้มตรงที่บอร์ดครับ รบกวนหน่อยครับเพราะว่าหาไม่เจอครับ
          เอ่ออันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ต่อได้แต่ usb และได้แค่ช่องเดียวเองอ่ะครับ *-*

วันนี้ผมไปซื้อ PSU มาแล้วเนื่องจากเมื่อวาน กลางดึกสงัด เปิดเครื่องไม่ติดเลยครับ
          ก็เลยกัดฟันควักกระเป๋า ซื้อ delux 450w มาใช้แก้ขัดไปก่อนเหอๆๆ

อันนี้เป็น ข้อมูลรูปภาพครับ(ใส่PSUตัวใหม่แล้ว เซ็งเลยครับ - -)
          Attached Files
          Last edited by alone2feel; 10 Sep 2008, 17:51:36.

Comment

เริ่มแรก...หลังจากที่ดูรูป และดูสเป็คคอมพ์ ผลทดสอบ

สังเกตุได้คือค่า Burst ต่ำมาก CPU usege ก็สูงเว่อร์ไป..

ส่วนภายในฮาร์ดดิสก์ ผลเทสไม่มีปัญหาอะไร ซึ่งฮาร์ดดิสก์ไม่น่าจะเสียนะครับ

ผมตั้งสมมติฐานแบบนี้นะครับ..

-1.จัมเปอร์บนตัวฮาร์ดดิสก์ บอร์ดตัวนี้เก่าแล้วน่าจะรองรับแค่ SATA 150 เพราะฉะนั้นบนฮาร์ดดิสก์ต้องเลือกเป็น SATA 150 ด้วยครับ

-2.สายดาต้า ปรกติก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ลองเปลี่ยนดูดสักเส้นหนึ่ง

-3.พอร์ท SATA ทั้งบนเมนบอร์ด และ ฮาร์ดดิสก์ บนตัวฮาร์ดดิสก์ก็ขยับให้แน่น บนบอร์ดก็เปลี่ยนไปหลายๆพอร์ท

คือทำข้อแรกให้ได้ก่อนนะครับ คือหาจัมเปอร์มาเสียบเลือก SATA 150 บนฮาร์ดดิสก์ (ปรกติแล้วมันไม่มีมาให้)

Comment

มันอ่านช้ากว่า haddy drive อีกน่ะครับนั้น

Comment

Originally posted by kwangloke View Post
                เริ่มแรก...หลังจากที่ดูรูป และดูสเป็คคอมพ์ ผลทดสอบ

สังเกตุได้คือค่า Burst ต่ำมาก CPU usege ก็สูงเว่อร์ไป..

ส่วนภายในฮาร์ดดิสก์ ผลเทสไม่มีปัญหาอะไร ซึ่งฮาร์ดดิสก์ไม่น่าจะเสียนะครับ

ผมตั้งสมมติฐานแบบนี้นะครับ..

-1.จัมเปอร์บนตัวฮาร์ดดิสก์ บอร์ดตัวนี้เก่าแล้วน่าจะรองรับแค่ SATA 150 เพราะฉะนั้นบนฮาร์ดดิสก์ต้องเลือกเป็น SATA 150 ด้วยครับ

-2.สายดาต้า ปรกติก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ ลองเปลี่ยนดูดสักเส้นหนึ่ง

-3.พอร์ท SATA ทั้งบนเมนบอร์ด และ ฮาร์ดดิสก์ บนตัวฮาร์ดดิสก์ก็ขยับให้แน่น บนบอร์ดก็เปลี่ยนไปหลายๆพอร์ท

คือทำข้อแรกให้ได้ก่อนนะครับ คือหาจัมเปอร์มาเสียบเลือก SATA 150 บนฮาร์ดดิสก์ (ปรกติแล้วมันไม่มีมาให้)
                1- เลือกแล้วครับ
                2- ลองแล้วเหมือนกันฮะ
                3- อ๋อ ทั้งบอร์ดมี 2พอร์ทเองครับ เป็น SATA1 ด้วย T-T

ผมอาจจะลองลง OS ใหม่ดูอีกครั้งไม่รู้จะช่วยได้รึเปล่า เฮ้อ...

Originally posted by kingmax View Post
                มันอ่านช้ากว่า haddy drive อีกน่ะครับนั้น
                ครับ เศร้าเลย

ขอบคุณครับ

Comment

ขออนุญาต ดันครับ

Comment

มันยังทำงานได้หรอ ช้าจริง ๆ ด้วย

Comment

ได้ครับ แต่ได้ตามยถากรรม T-T

Comment

ดันนิดนึงครับ
                        อยากทราบแนวทางแก้ไข
                        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by alone2feel View Post
                          เช็คจาก HD tune Pro
                          มันวิ่งแค่ 2 -3 mb เองครับ
                          เป็นลูกที่ใช้บูต OS ด้วยอ่ะครับ

เคยมี HDD อีกลูกนึงที่อาการอย่างนี้ แล้วจู่ๆ มันก็หายไปจากคอมเลย (ไม่เจอทั้งใน windows และ bios) เลยเกรงว่าลูกนี้จะเป็นไปด้วย
                          โดยลูกเดิมนั้นไปเสียบกับเครื่องอื่นก็เห็นปกติครับ
                          อาการมองไม่เห็นนี่เกิดจากไฟไม่พอครับ อันนี้ประสบการณ์ตรงเลย เมื่อก่อนใช้psu ติดเคสนี่แหละครับแรกๆก็ดี หลังมีอาการแปลก จนสุดท้าย hdd ไปเกิดเลยครับ -_-"

ส่วนอาการช้าๆ เนี่ยเอาง่ายๆ เลยนะครับ ถอดไปเสียบเครื่องอื่นแล้วเทสดูครับ ถ้ามันยังช้าแสดงว่าใกล้ไปแล้วครับ

Comment

ดันให้ครับ

Comment

Originally posted by Akatsuki View Post
                              อาการมองไม่เห็นนี่เกิดจากไฟไม่พอครับ อันนี้ประสบการณ์ตรงเลย เมื่อก่อนใช้psu ติดเคสนี่แหละครับแรกๆก็ดี หลังมีอาการแปลก จนสุดท้าย hdd ไปเกิดเลยครับ -_-"

ส่วนอาการช้าๆ เนี่ยเอาง่ายๆ เลยนะครับ ถอดไปเสียบเครื่องอื่นแล้วเทสดูครับ ถ้ามันยังช้าแสดงว่าใกล้ไปแล้วครับ
                              เสียบเครื่องอื่นแล้วมันวิ่งปกติเลยครับ

Originally posted by pik_1_2 View Post
                              ดันให้ครับ
                              ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

Working...
                              X