Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องอาการเครื่องค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องอาการเครื่องค้าง

อยากทราบอาการเครื่องที่อยู่ดีๆก้อค้าง ครับ ว่ามันเกิดจากสาเหตุไรได้บ้าง ตอนนี้เกิดอาการนี้กับผม จนปัญญาจิงๆ เปลี่ยนPSUก้อแล้ว มันก้อยังเป็นอยู่ ลองเปลี่ยนสายแพเเล้วก้อยังเป็นอยู่ เพิ่งไปเเคลมhddเเล้วก้อยังเป็นอยู่ ซีพียูไปเคลมใหม่มาเเล้ว มันก้อยังเป็นอยู่ เป็นที่ไรหันเเน่เนี่ยครับ ผมล่ะมึนงงจิงๆ และไอที่ค้างเนี่ย ไม่ได้ค้างแต่ตอนเล่นเกมส์นะครับ ตอนเล่นปกติมันก้อค้างเหมือนกัน

ที่อ่านๆ ดูก็เหลือแต่แรมกับบอร์ดแล้วล่ะครับบ ลองหาแรมตัวอื่นมาเสียบ ถ้ายังค้างอีกก็บอร์ดแล้วว

อ้ออๆๆๆๆ การ์ดจอด้วยย

Comment

ดูเรื่องความร้อนเป็นอันดับแรกๆ ลองเปิดฝาเคสเล่นดูก่อนเป็นไร

Comment

Originally posted by โชติก View Post
        ดูเรื่องความร้อนเป็นอันดับแรกๆ ลองเปิดฝาเคสเล่นดูก่อนเป็นไร
        เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เมื่อก่อนเคยใช้ P4 3.0E อย่างร้อนเลย มีอาการคล้ายกัน เลยไปเอา TT Silenttower มาใช้ก็หายงับ จนบัดนี้ยังใช้อยู่เลย แต่ CPU ตัวใหม่แล้นนนน...

Comment

เกิดจากความร้อน

แต่ตัวไหนร้อนลองไล่ดู
          ดูการ์ดจอ อันดับแรก ถ้า ออน นิ้วแตะชิปเซต ร้อนมากไหม
          ถ้าร้อนมาก จนค้าง เคลมบอร์ด ครับ

Comment

แรมน้อยไปหรือเปล่า เมื่อก่อนผมใช้ 256mb เปิดโปรแกรมพร้อมๆ กันหลายอัน มันก็ค้างไปดื้อๆเลย

Comment

บอกตามตรง สิ่งที่คุณเอาไปเคลมมันคงเป็นสาเหตุส่วนน้อยมากที่จะทำให้เครื่องค้าง
              ส่วนที่คุณยังไม่เอาไปเคลมนั่นแหละครับตัวดี
              บอร์ด การ์ดจอ แรม โห พวกนี้ตัวป่วนทั้งนั้นครับ

ก่อนอื่น ถอดแรมมาดูก่อน ถ้าเปลี่ยนSlot ได้ก็ลองเปลี่ยนดู แล้วดูบอร์ดว่ามีอะไรผิดปกติมั้ย (C บวม Sink N/B ร้อนเกินไป) แล้วมาดูการ์ดจอครับว่าพัดลมหมุนมั้ย ร้อนไปรึป่าว
              ลองเช็คดูก่อนนะครับ ไม่มีอะไรยากเกินมือคุณหรอกครับ

Comment

เชคเเรมแล้วครับ การ์ดจอก้อเหมือนกัน ผมเองก้อเพิ่งเคลมมา ส่วนเรื่องร้อนไม่ร้อนเนี่ย ผมแก้ปัญหาด้วยการ เอาออกมาจากเคสเลยครับ เปิดนอกเคสเลย ไม่รุจาทำไงเเล้วครับ บอร์ดเนี่ยผมก้อเคลมมาสองรอบเเล้ว ปวดหัวครับ ผม939ซะด้วย เปลี่ยนเเต่ละอย่าง แพงทั้งนั้น อัพหมดยกชุด ก้อไม่มีตัง หรือเป็นไปได้ที่ว่า เมนบอร์ดมันไม่ซัพพอร์ตการ์ดจอผม ส่วนเรื่องเเรมน้อยเนี่ย ไม่ใช่เเล้วล่ะครับ ลองดูตามไลเซนส์ผมดิคับ เสปคนี่ละที่ผมใช้อยู่

Comment

อาการค้างนี่เพิ่งเป็นหรือเป็นมาตั้งแต่ซื้อล่ะ เปลี่ยน window ยัง

Comment

ลงวินโดวส์ใหม่มาหลายรอบเเล้วครับ เปลี่ยนวินโดวส์มาหลายเเผ่นล่ะ เศร้าชีวิต หรือว่าเป็นไปได้มั้ยที่ว่าเมนบอร์ดผมมันไม่ซัพพอร์ตการ์ดจอของผมครับ ตามไลเซนส์นะครับ

Comment

ผมว่าถ้าหาสาเหตุไม่ได้จริงๆ ยกไปร้านซ่อมคอมให้เขาลองเปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆดู อาจมีตัวใดไม่เข้าขากันก็ได้

Comment

Originally posted by gigamack View Post
                        ลงวินโดวส์ใหม่มาหลายรอบเเล้วครับ เปลี่ยนวินโดวส์มาหลายเเผ่นล่ะ เศร้าชีวิต หรือว่าเป็นไปได้มั้ยที่ว่าเมนบอร์ดผมมันไม่ซัพพอร์ตการ์ดจอของผมครับ ตามไลเซนส์นะครับ
                        อาการคล้ายๆกับของรุ่นน้องผมเลย แต่เปลี่ยนการ์ดจอก็หาย งงเหมือนกันทั้งๆที่การ์ดจอก็ไม่เสีย

Comment

Originally posted by zetec View Post
                          อาการคล้ายๆกับของรุ่นน้องผมเลย แต่เปลี่ยนการ์ดจอก็หาย งงเหมือนกันทั้งๆที่การ์ดจอก็ไม่เสีย
                          อย่างนี้ก็มีด้วยทำผมสลดด้วยคนเลยนะครับเนี่ย หรือว่าการ์ดจอมันกินไฟเยอะ ครับแล้ว PSU จ่ายไม่ไหว

Comment

Working...
                          X