Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 8 ชิบ กับ 16 ชิบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 8 ชิบ กับ 16 ชิบ

แรม 8 ชิบ กับ 16 ชิบ มันต่างกันยังไงเหรอ
    รู้แต่้ว่า 16 ชิบ ดีกว่าา

ไม่รู้ แต่ผมใช้8ชิพ

ปล.ใช้ของถูก

Comment

512 ส่วนมากจะ 8 มั้ง ถ้า 1gb สวนมากจา 16 มั่วๆๆๆ ดูจากของตัวเอง

Comment

-*-

Originally posted by kidnapped1 View Post
        512 ส่วนมากจะ 8 มั้ง ถ้า 1gb สวนมากจา 16 มั่วๆๆๆ ดูจากของตัวเอง
        ไม่เสมอไปครับ แล้วแต่ล๊อต

ผมมี512 ทั้ง8ชิพ และ 16 ชิพ
        ตัว 16ชิพนี่ซื้อมาตั้งแต่ ddr2 ออกไหม่ๆเลย พอเอามาดูรายละเอียด cl ตัว 16ชิพ ของผมมันตํากว่าตัว8ชิพ
        (แต่เป็นยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน บัสเท่ากันนะครับ)

ไส่คู่กัน ไม่ดูอัลด้วย

แต่จากที่เคยไช้นะครับ อันนี้ความรู้สึกล้วนๆ ผมเอา512อันเก่าออก แล้วใส่ 1gเข้าไปแทน แทบไม่มีความรู้สึกต่างเลย ไม่รู้ว่าอันเก่ามันแรงหรืออันไหม่มันห่วย 55555555+

Comment

ถ้าเลือกได้ ผมว่าเอา 16 ชิบคับ^^"

Comment

แล้วมันดีกว่ายังไงเนี่ย ??????

Comment

ชิปเยอะกว่า อัตตราการหน่วงของการเข้าถึงข้อมูลก็น้อยกว่าตามลำดับ นั่นก็คือเร็วกว่า CL ก็คงจะต่ำกว่า(มั้ง)
              ตามหลักไฟฟ้าง่ายๆ เด็ก ป.4ยังรู้เลย - -"
              ปล.มันน่าจะเป็นแบบนั้น อ๊ะไม่ๆ มันต้องเป็นแบบนั้น เพราะนี้มันพื้นฐานไฟฟ้านะครับ

Comment

16 chip วิ่งได้ดีกว่าเพราะบัสมีความคงที่สูงกว่า เชื่อมชิพสองฝั่งจะเชื่อมเข้าด้วยกันและทำงานไปพร้อมๆกัน ส่วน 8 chip มีความคงที่ในการ รับ/ส่ง ข้อมูลน้อยกว่าเพราะวิ่งตัวใครตัวมันไม่เป็นคู่ แต่ทั้งหมดวิ่งที่บัสเท่ากัน

Comment

Originally posted by neromimz View Post
                  ชิปเยอะกว่า อัตตราการหน่วงของการเข้าถึงข้อมูลก็น้อยกว่าตามลำดับ นั่นก็คือเร็วกว่า CL ก็คงจะต่ำกว่า(มั้ง)
                  ตามหลักไฟฟ้าง่ายๆ เด็ก ป.4ยังรู้เลย - -"
                  ปล.มันน่าจะเป็นแบบนั้น อ๊ะไม่ๆ มันต้องเป็นแบบนั้น เพราะนี้มันพื้นฐานไฟฟ้านะครับ
                  CL เท่ากันครับ ไม่ต่างเลย

Comment

-*-

Originally posted by kk View Post
                    CL เท่ากันครับ ไม่ต่างเลย
                    ผม(เคย)มีบัส 667 เป็น 512เมก ของคิงตั้น 16กับ 8 ชิบครับ
                    CL ไม่เท่ากัน

Comment

ข้อมูลยังสบสน ???

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                        ผม(เคย)มีบัส 667 เป็น 512เมก ของคิงตั้น 16กับ 8 ชิบครับ
                        CL ไม่เท่ากัน
                        บางยี่ห้อมั้งครับ ของผม kingston แต่ไม่ได้ดูว่ารุ่นไหน อาจจะดูผิดเองก็ได้

Comment

-*-

Originally posted by kk View Post
                          บางยี่ห้อมั้งครับ ของผม kingston แต่ไม่ได้ดูว่ารุ่นไหน อาจจะดูผิดเองก็ได้
                          ของผมแรมบ้าน ของคิงตั้น ไช้EVEREST Ultimate Editionตรวจครับ

Comment

Working...
                          X