Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ PSU ตัวนี้บ้างครับ RAIDMAX Power RX-630AD Modular

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้ PSU ตัวนี้บ้างครับ RAIDMAX Power RX-630AD Modular

เห็นที่ Advice เอามาขาย 2190 ประกัน 3 ปี แต่เป็นสินค้า By Order อยากรู้ว่าใครเคยซื้อมาใช้แล้วบ้างครับ watt นี้ผมว่าคงไม่เต็มแน่ แต่เห็นว่ามันถอดสายได้เลยสนใจ
    อันนี้ spec จากเวปเขา
    http://www.raidmax.com/specs/volcano.htm
    แล้วพวกไฟ +3.3v +5v +12v -12v +5vsb ใช้เลี้ยงส่วนไหนบ้างครับ
    ถ้าใครซื้อมาใช้แล้วช่วยไปเทสในกระทู้นี้ที่ครับอยากรู้
    http://forums.overclockzone.com/foru...=153616&page=4

ของถูกและดีไม่มีในโลกคับ ยกเว้นของมือสองในOCZถูกบางตัวและดีบางตัวคับ

Comment

Originally posted by coxialzx View Post
      ของถูกและดีไม่มีในโลกคับ ยกเว้นของมือสองในOCZถูกบางตัวและดีบางตัวคับ
      ไม่ได้หวังว่าให้มันดีและถูกอะครับ แค่อยากรู้ว่ามันคุ้มราคา หรือปล่าว

Comment

ใช้ตัว 530 อยู่ครับ เดี๋ยวลองไปเทสให้แล้วมาบอกครับ

Comment

Originally posted by elephanter View Post
          ใช้ตัว 530 อยู่ครับ เดี๋ยวลองไปเทสให้แล้วมาบอกครับ
          http://forums.overclockzone.com/foru...9&postcount=57

Comment

ผมเพิ่งไป download user manaul มาครับ เอา spec มาสรุปให้คร่าวๆครับ

PFC
            ใน manual ไม่มีพูดถึง PFC แต่จากรูป PSU มันมี switch 110/220 แสดงว่า มันไม่ใช่ Active PFC ครับ

Power efficiency
            ที่ Full load อยู่ที่ประมาณ 75%
            ที่ Half load อยู่ที่ประมาณ 77%

ไฟ 12V
            ตัว RX-530A จ่ายได้ 336w = 28A
            ตัว RX-630A จ่ายได้ 360w = 30A

สำหรับตัว RX-630A ถ้าดูแค่ ไฟ 12V@30A ก็ต้องบอกว่าน้อยไปหน่อย ถ้าเทียบกับ total watt rate ที่ 630w
            เช่น ถ้าเทียบกับตัว Enhance 400w(ATX-0140G) ซึ่งจ่าย 12V ได้ที่ 350w (29A) หรือ
            Enhance 500w (ENP-5150GH) จ่าย 12V ได้ถึง 432w (36A)

คคห ผมนะ ถ้าข้อมูล spec ใน manual ถูกต้อง ก็ต้องบอกว่าแค่สมราคาครับ
            เป็น PSU ที่ไม่มี Active PFC และ Efficiency ไม่ได้ดีมาก
            และสำหรับตัว 630w ถ้าเที่ยบ 12V กับยี่ห้อดังที่ขึ้นชื่อว่า watt เต็ม watt rate จริงๆน่าจะอยู่แค่ไม่เกิน 450w ครับ

แต่ก็มีข้อดีตรงที่ราคาถูก ถอดสายได้ และลักษณะภายนอกกับไฟ Blue LED ซึ่งบางคนอาจจะชอบครับ

Comment

Originally posted by bobo View Post
              ผมเพิ่งไป download user manaul มาครับ เอา spec มาสรุปให้คร่าวๆครับ

PFC
              ใน manual ไม่มีพูดถึง PFC แต่จากรูป PSU มันมี switch 110/220 แสดงว่า มันไม่ใช่ Active PFC ครับ

Power efficiency
              ที่ Full load อยู่ที่ประมาณ 75%
              ที่ Half load อยู่ที่ประมาณ 77%

ไฟ 12V
              ตัว RX-530A จ่ายได้ 336w = 28A
              ตัว RX-630A จ่ายได้ 360w = 30A

สำหรับตัว RX-630A ถ้าดูแค่ ไฟ 12V@30A ก็ต้องบอกว่าน้อยไปหน่อย ถ้าเทียบกับ total watt rate ที่ 630w
              เช่น ถ้าเทียบกับตัว Enhance 400w(ATX-0140G) ซึ่งจ่าย 12V ได้ที่ 350w (29A) หรือ
              Enhance 500w (ENP-5150GH) จ่าย 12V ได้ถึง 432w (36A)

คคห ผมนะ ถ้าข้อมูล spec ใน manual ถูกต้อง ก็ต้องบอกว่าแค่สมราคาครับ
              เป็น PSU ที่ไม่มี Active PFC และ Efficiency ไม่ได้ดีมาก
              และสำหรับตัว 630w ถ้าเที่ยบ 12V กับยี่ห้อดังที่ขึ้นชื่อว่า watt เต็ม watt rate จริงๆน่าจะอยู่แค่ไม่เกิน 450w ครับ

แต่ก็มีข้อดีตรงที่ราคาถูก ถอดสายได้ และลักษณะภายนอกกับไฟ Blue LED ซึ่งบางคนอาจจะชอบครับ
              Active PFC และ Efficiency มันคืออะไรครับช่วยบอกต่ออีกนิด

Comment

Efficiency ไม่แน่ใจ แต่ยิ่งเยอะ อัตตราการสูญเสียไฟยิ่งน้อยลง ประมาณว่าประหยัดไฟครับ
                ประมาณ 80PLUS ไงครับ

Comment

Originally posted by tika View Post
                  Active PFC และ Efficiency มันคืออะไรครับช่วยบอกต่ออีกนิด
                  Power Factor (PF) เราจะพูดถึงในกรณีของเฉพาะ ไฟ AC เท่านั้นนะครับ
                  เพราะ PF จะเป็นอัตราส่วนของ ไฟ AC ที่จ่ายให้ ต่อ ไฟ AC ที่ได้รับ

ไฟ AC ที่จ่ายให้ ก็ คือ ไฟบ้านครับ ไฟที่มาจากโรงงานไฟฟ้า เข้าบ้าน มีหน่วยเป็น VA (Volt-Amp)
                  ไฟ AC ที่ได้รับ ก็ คือ ไฟที่เครื่องใช้ไฟฟ้าเอาไปใช้ได้ครับ (AC นะครับ) มีหน่วยเป็น watt

คือปกติ เครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านมันจะรับไฟ AC ที่จ่ายมาให้ได้ไม่ 100% ครับ
                  ดังนั้นมันจึงมีวงจรที่เรียกว่า PFC (Power Factor Correction) ที่ช่วยทำให้ค่า PF เข้าใกล้ 1
                  ก็คือ ทำให้ไฟ AC ที่รับได้ เกือบจะเท่ากับ ไฟ AC ที่จ่ายให้

สำหรับค่าไฟฟ้า ค่าไฟฟ้าสำหรับบ้านที่พักอยู่อาศัย มิเตอร์หน้าบ้านนั้น จะเป็น watt meter นะครับ
                  ก็คือมันจะวัดเฉพาะ watt ไม่ได้วัด VA คือมันจะวัดเฉพาะ ไฟ AC ที่เครื่องใช้ไฟฟ้าใช้ครับ
                  ไม่ได้วัด ไฟ AC ที่จ่ายให้เครื่องใช้ไฟฟ้า คือ การไฟฟ้าเค้าใจดีครับ รับภาระไปคิดเฉพาะที่ใช้จริง
                  ดังนั้นค่า PF ไม่มีผลต่อค่าไฟครับ (สำหรับบ้านอยู่อาศัยเท่านั้นนะครับ ถ้าเป็นโรงงาน การไฟฟ้า จะมีคิดค่า PF ด้วยครับ)

ทีนี้มาถึงอีกตัวคือ Power Efficiency
                  อธิบายก่อนว่า Computer นั้นใช้ไฟ DC ครับ และหน้าที่หลักของ PSU ก็คือ การแปลงไฟ AC ให้เป็น DC นั่นเองครับ
                  และการแปลงไฟจาก AC ไปเป็น DC มันต้องมี loss (ซึ่งกลายเป็นความร้อน)
                  ดังนั้น Power Efficiency มันเป็นตัววัดประสิทธิภาพในการแปลงเนี่ยแหละครับ

ค่า Power Efficiency เราจะใช้สำหรับอธิบาย เปอร์เซ็นต์ในการเปลี่ยนไฟ AC ไปเป็น DC ครับ
                  ก็คือ Power Efficiency = ไฟ AC ที่ได้รับ / ไฟ DC ที่ออกมา * 100
                  ไฟ AC ที่ใช้ในสูตรข้างบนนี้คือ ไฟ AC ที่ PSU ได้รับนะครับ (มีหน่วยเป็น watt)
                  ไม่ใช่ไฟ AC ที่ จ่ายให้ PSU นะครับ (หน่วยเป็น VA)

ดังนั้นตัวนี้แหละ ยิ่งสูงยิ่งดี และมีผลต่อค่าไฟบ้าน เพราะว่า ถ้า PSU ที่มี Power Efficiency สูงกว่า
                  ก็แสดงว่าจะใช้ ไฟ AC น้อยกว่า เมื่อเทียบกับ Load DC ที่ใช้ เท่ากันครับ

หมายเหตุ
                  *PSU ที่มี Active PFC จะให้ค่า PF ได้ ใกล้ๆ 1 ประมาณ 0.9x
                  แต่พวกที่ไม่มี PFC หรือเป็น passive จะให้ได้ประมาณ 0.6-0.7 เท่านั้นครับ
                  คือถึงแม้ตัวนี้จะไม่มีผลต่อค่าไฟ แต่ก็ช่วยในเรื่อง Global warming ครับ

*ส่วน Power efficiency นั้น PSU ใหม่ๆ จะได้ค่าที่ 80% ขึ้นไปครับ
                  เดี๋ยวนี้มีมาตรฐานแล้วด้วยคือ 80plus ก็คือขั้นต่ำต้องได้ 80% ถึงจะได้มาตรฐาน
                  สามารถเข้าไปดูได้ว่า PSU ตัวไหนที่ได้ certification 80plus ได้ที่

http://80plus.org/manu/psu/manu_psu.htm

Comment

Efficiency = ประสิทธิภาพ

Comment

Working...
                    X