Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2140 หรือ E2160 ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน ในความคิดของท่านๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตกลง Intel มันก็ยังเป็น Intel อยู่ดีนั่นแหละ

Comment

กำ มานก้เป้น micro art เหมือนกันมะใช่หรอ e2140 อะ มันไม่ใช่ prescott หนิ

Comment

e21xx เป็น C2D ครับ แต่ L2 ไม่เท่ากัน
        คำว่าเป็น C2D คือเป็นสถาปัตยกรรมใหม่ กินไฟน้อยลง Oc ได้ดีมากๆ ไม่ใช่ prescott เหมือนที่ท่าน beam บอกไว้

E6xxx L2=4 MB
        E21xx L2=1 MB (ถ้าผมจำตัวเลข L2 ผิดก็ขออภัยนะครับ)

Comment

Q(X)6XXX
          E(X)6XXX
          E4XXX
          T5XXX
          T7XXX
          จะใช้ Core 2 เป็นชื่อทางการค้าครับ

Pentium Dual Core E2XXX
          Pentium Dual Core T2XXX
          Celeron 4XX
          Celeron M 5XX

ทั้งหมดนี้อยู่บนCore(TM) Microarchitecture ทั้งหมด ต่างกันแค่ FSB, L2 cache, VT พวกนี้
          celeron จะเป็น core เดียวจิงๆ นอกนั้นเป็นdual core ส่วน Q(x)6XXX Quad core
          แบบ double dual core
          Core MicroArchitecture เนี่ยถูกคิดค้นโดยintel ในอิสราเอล ที่เป็นผู้คิดค้น pentium M
          สำหรับNotebook ไงครับ
          ์Netburst ของ pentium4/D ของintelในเมกามันร้อนเกินไปมากๆๆๆเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน02 View Post
            Q(X)6XXX
            E(X)6XXX
            E4XXX
            T5XXX
            T7XXX
            จะใช้ Core 2 เป็นชื่อทางการค้าครับ

Pentium Dual Core E2XXX
            Pentium Dual Core T2XXX
            Celeron 4XX
            Celeron M 5XX

ทั้งหมดนี้อยู่บนCore(TM) Microarchitecture ทั้งหมด ต่างกันแค่ FSB, L2 cache, VT พวกนี้
            celeron จะเป็น core เดียวจิงๆ นอกนั้นเป็นdual core ส่วน Q(x)6XXX Quad core
            แบบ double dual core
            Core MicroArchitecture เนี่ยถูกคิดค้นโดยintel ในอิสราเอล ที่เป็นผู้คิดค้น pentium M
            สำหรับNotebook ไงครับ
            ์Netburst ของ pentium4/D ของintelในเมกามันร้อนเกินไปมากๆๆๆเท่านั้นเอง
            จดๆๆ

Comment

มันเป็นชื่อทางการตลาดของ E2140/2160 ครับ ทาง Intel กลับมาใช้ชื่อว่า Pentium Dual-core เพื่อรักษาชื่อของ Brand Pentium ให้ลูกค้ายังไม่ลืมไงครับ แต่จริงๆแล้วมันก็ core เดียวกับ core 2 duo นั่นแหละครับ

ปล. คนไม่รู้ย่อมไม่ผิดครับ ยังดีซะอีกที่กล้ายอมรับผิดครับ คนแบบนี้สิคนจริง
              เพราะคนยังคงติดใจในรุ่น Pentium อยู่ น่ะครับ

Comment

ได้เว็บราคาคอมอีกแว้วและความรู้อีกเพียบ

ขอบคุณมากนะคับ

Comment

sompoch842 ผมว่าคุณใช้ได้นะ...คนแบบนี้หายากขึ้นทุกวัน...

Comment

ฮาเลยพึ่งซื่อให้เพื่อนไป E2140 เอิ๊กๆๆ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                      ฮาเลยพึ่งซื่อให้เพื่อนไป E2140 เอิ๊กๆๆ
                      ต่างกัน 200MHz ต่างกันขนาดไหนเชียว

Comment

ผมก็เพิ่งซื้อ e2140 มาใช้นะ
                        ส่วนตัวแล้วผมก็ว่าผมใช้แค่นี้ก็พอแล้วอะครับ
                        เอาตังไปลงกะการ์ดจอหมด หุหุ

Comment

วิธีคิดของผมนะ มันแล้วแต่ครับ

เพราะผมซื้อ CPU เอามา OC ดังนั้นผมจะคิดอยู่ในพื้นฐานของการ OC นะครับ
                          แล้วผมจะคิดเป็นทั้ง system อะครับ

ดังนั้นมีอีกสิ่งนึงที่สำคัญใน system ด้วย คือ MB ครับ ต้องคิดควบคู่กันไป

เริ่มจาก Max OC ที่จะทำได้ก่อน

คือเพราะว่า CPU ใน stepping เดียวกัน มีแนวโน้มที่จะสามารถ OC ไปได้เท่าๆกัน โดยไม่ว่าจะอยู่ในรุ่นอะไร

อย่างประมาณว่า E2140 กับ E2160 L2 stepping น่าจะไปได้ที่ประมาณ 3.2 GHz

ดังนั้น
                          E2140 มีตัวคูณที่ 8 จะต้องใช้ FSB ที่ 400 x 8 = 3.2 GHz
                          E2160 มีตัวคูณที่ 9 จะต้องใช้ FSB ที่ 355 x 9 = 3.2 GHz

ดังนั้น ถ้าเราหวังว่าจะ OC ไปได้ที่ 3.2 GHz

ถ้าเราใช้ MB ที่น่าจะดัน FSB ไปได้ไม่น่าจะไกล แบบไม่น่าจะเกิน 400 เช่นพวก P945
                          ผมว่า E2160 จะคุ้มกว่า เงินที่เสียเพิ่ม ผมคิดว่าซื้อตัวคูณครับ (ไม่ได้คิดว่าเป็นเงินที่ซื้อ clock อีก 200MHz ครับ)

แต่ถ้าเราใช้ MB ที่ลาก FSB ได้มากกว่า 400 เช่นพวก P965 ขึ้นไป ผมว่า E2140 คุ้มกว่าครับ

Comment

E2140 , P5LD2-SE ทำไม Speed มันขึ้นๆ ลงๆ ช่วยบอกที่ครับ

Comment

ตัวคูณ 8 มันน้อยไปนิด เอา E2160 ตัวคูณ 9 ดีกว่าอัดสบายมือ

Comment

ใช้ E160 ดีกว่านะคะ เพราะปัจจุบันใช้เครื่องนี้อยู่อ่ะ ดีนะ ขอบอก

Comment

Working...
                                X