Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องswitchครับ กับหอพัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ในแบบ ที่ 1
    รูป1 เครื่อง สุดท้ายจะถูกจัดอยู่คนละวง Lan กับชาวบ้านนะงบ เวลาเล่นเกม ผ่าน Lan จะไม่เหน
    รูปที่ 2 เครื่องหลัง Router ทั้งหมด จะอยู่ วง Lan เดียว กัน แต่จะถือเป็นคนละวงกับ ห้องอื่นๆ ในหอพักนะงับ

แต่แบบที่ 2 นี้ วงเดียวกันหมดงับ ^^"

ถ้ารักจะเล่นเกม ผ่าน lan กับเพื่อนๆ ห้องอื่นในห้องด้วย ลุ้นให้ได้แบบ 2 งับ

Comment

คือว่าอยู่หอพักมหาลัยครับ แล้วก็อยากได้แบบเล่นใครเล่นมันอ่ะครับ ไม่ต้องมีเครื่องหลักด้วย แต่ถ้าใช้wireless routerก็ทำได้ใช่มั้ยครับ
      แต่อ่านดูแล้วยังงงๆอยู่
      เด๋วจะพยายามนะครับ
      Last edited by hamylee; 17 Dec 2007, 08:24:14.

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
        ในแบบ ที่ 1
        รูป1 เครื่อง สุดท้ายจะถูกจัดอยู่คนละวง Lan กับชาวบ้านนะงบ เวลาเล่นเกม ผ่าน Lan จะไม่เหน
        รูปที่ 2 เครื่องหลัง Router ทั้งหมด จะอยู่ วง Lan เดียว กัน แต่จะถือเป็นคนละวงกับ ห้องอื่นๆ ในหอพักนะงับ

แต่แบบที่ 2 นี้ วงเดียวกันหมดงับ ^^"

ถ้ารักจะเล่นเกม ผ่าน lan กับเพื่อนๆ ห้องอื่นในห้องด้วย ลุ้นให้ได้แบบ 2 งับ
        แบบที่ 1 ก็เล่นผ่าน Lan ได้ครับ

แต่มันจะต้องกำหนดค่าก่อนเล่นนิดหน่อยเพราะเวลากดเข้าเกมส์ปกติจะมองไม่เห็นกัน

ถ้าใช้เครื่องเราเป็นตัว Create เราต้องกำหนด Forwart Port ที่ Router เพื่อให้เครื่องอื่น Join เข้ามาได้

ถ้าเครื่องข้างนอก Create เราก็พิมพ์ IP เครื่องข้างนอกที่เป็นตัว Create เข้าไปตอนจะ Join แค่นั้นเองครับ(Router มันจะ Route IP ให้อยู่แล้ว)

Comment

Originally posted by hamylee View Post
          คือว่าอยู่หอพักมหาลัยครับ แล้วก็อยากได้แบบเล่นใครเล่นมันอ่ะครับ ไม่ต้องมีเครื่องหลักด้วย แต่ถ้าใช้wireless routerก็ทำได้ใช่มั้ยครับ
          แต่อ่านดูแล้วยังงงๆอยู่
          เด๋วจะพยายามนะครับ
          ทั้ง 4รูปนี้สามารถประยุกต์ใช้เป็น Wireless ได้ทั้งหมดโดย

1.ใช้ Wireless Adaptor มา Ad-hoc แทนการใช้ Lan Adaptor2 ในรูปที่ 1.1 และ 2.1
          2.ใช้ Wireless Router แทน Router ในรูปที่ 1.2
          3.ใช้ Access Point แทน Switch ในรูปที่ 2.2

แล้วก็กำหนด Wireless Security ส่วนการตั้งค่าอ่านอื่นยังคงเดิม

Last edited by JO; 17 Dec 2007, 10:32:40.

Comment

Originally posted by JO View Post
            แบบที่ 1 ก็เล่นผ่าน Lan ได้ครับ

แต่มันจะต้องกำหนดค่าก่อนเล่นนิดหน่อยเพราะเวลากดเข้าเกมส์ปกติจะมองไม่เห็นกัน

ถ้าใช้เครื่องเราเป็นตัว Create เราต้องกำหนด Forwart Port ที่ Router เพื่อให้เครื่องอื่น Join เข้ามาได้

ถ้าเครื่องข้างนอก Create เราก็พิมพ์ IP เครื่องข้างนอกที่เป็นตัว Create เข้าไปตอนจะ Join แค่นั้นเองครับ(Router มันจะ Route IP ให้อยู่แล้ว)

บางเกมมันม่ายมีให้ พิม IP อะสิงับ ที่ห่วง ^^"

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
              บางเกมมันม่ายมีให้ พิม IP อะสิงับ ที่ห่วง ^^"
              อะนะ

ถ้าแบบนั้นเวลาเล่นเกมส์ก็กดย้าย Interface Wan เปง Lan (ถ้า Router รองรับ)
              ถ้าไม่รองรับก็ต้องใช้วิธีอัตโนมือย้ายสายเอา

อิ อิ

Comment

ท่าพี่JOนี่สุดยอดไปเลย เด๋วไปลองดีก่าครับว่างๆ

Comment

ใช้ switch ง่ายกว่ามากๆครับ

Comment

ขออนุญาตเข้ามาเก็บความรู้ครับ
                    ูู^^'
                    ทั่น JO ทุ่มเทในการอธิบายมาก

Comment

ขอถามด้วยคนนะคะ มะกี๊ไปฝากไว้อีกกระทู้ละ - -" ไม่เกี่ยวอะไรกะ switch หลอกนะคะ แต่อยากให้คอมที่หอเล่นได้ 2 เครื่องเหมือนกัน คือลองซื้อตัวพ่วงแบบที่มันคล้ายๆตัวพ่วงโทพศัพท์มาใช้น่ะค่ะ (ลองเอามาดู) ลองไปใช้ที่โรงเรียน ใช้ได้ ที่โรงเรียนมีรูแลนก้ลองเสียบละพ่วงต่อเข้า pc 2เครื่อง เล่นได้ปกติ ไอ้เราก้อุตส่าดีใจ เอามาใช้ที่หอมั่งวุ้ย แต่มันใช้บ่ได้อ่ะ -*- ที่หอเปงสายแลนเดินไว้ในห้อง เลยสงสัยว่าทำไม มันใช้ไม่ได้

Comment

Originally posted by KoKi View Post
                        ขอถามด้วยคนนะคะ มะกี๊ไปฝากไว้อีกกระทู้ละ - -" ไม่เกี่ยวอะไรกะ switch หลอกนะคะ แต่อยากให้คอมที่หอเล่นได้ 2 เครื่องเหมือนกัน คือลองซื้อตัวพ่วงแบบที่มันคล้ายๆตัวพ่วงโทพศัพท์มาใช้น่ะค่ะ (ลองเอามาดู) ลองไปใช้ที่โรงเรียน ใช้ได้ ที่โรงเรียนมีรูแลนก้ลองเสียบละพ่วงต่อเข้า pc 2เครื่อง เล่นได้ปกติ ไอ้เราก้อุตส่าดีใจ เอามาใช้ที่หอมั่งวุ้ย แต่มันใช้บ่ได้อ่ะ -*- ที่หอเปงสายแลนเดินไว้ในห้อง เลยสงสัยว่าทำไม มันใช้ไม่ได้
                        ที่หอเค้า Fix IP แต่ละห้องไว้หรือปล่าวละครับถ้า Fix ไว้ก็ทำตามรูปที่ 1-2 เลยครับ

Comment

ไม่ได้ fixค่ะคุณ jo ที่หอเปง ip auto
                          ขอบคุณค่ะ

Comment

Originally posted by KoKi View Post
                            ไม่ได้ fixค่ะคุณ jo ที่หอเปง ip auto
                            ขอบคุณค่ะ
                            ถ้าเค้าจำกัดจำนวน IP ที่ใช้ต่อห้องไว้ก็รูป 1-2ครับ
                            แต่ถ้าเค้าไม่จำกัดจำนวน IP ที่ใช้ต่อห้องก็รูป 3-4ครับ

ถ้าเค้าใช้ DHCP คิดว่าคงไม่ได้จำกัด(มั่ง)เซ็ทตามรูป 3-4 ก็ได้ครับง่ายดี

Comment

ขอบพระคุณหลายเด้อ จะพยายามไปลองทำดู..ยิ่งเก่งๆอยู่
                              อิอิ

Comment

ขอบพระคุณหลายเด้อ จะพยายามไปลองทำดู..ยิ่งเก่งๆอยู่
                                อิอิ

ครับ

Comment

Working...
                                X