Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมจัดสเปคเอง Ryzen 5 2400G แบบนี้ได้ไหมครับ ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมจัดสเปคเอง Ryzen 5 2400G แบบนี้ได้ไหมครับ ช่วยทีครับ

ขออนุญาตสอบถามทีครับ ไม่รู้ไปปรึกษาใคร ก็นั่งศึกษาตามคลิปในยูทูปบ้าง ถามพี่ที่รู้จักบ้าง ก็ได้ออกมาเป็นประมาณนี้พอโอเคไหมครับ

Spec Com.jpg

การใช้งานผมไม่ได้ปรับแต่งอะไรครับ เอามาใช้งานทั่วไป เข้าเว็บ ท่องเน็ต อ่านบอร์ด ดูหนัง ฟังเพลง อาจจะมีฝึกพวกตัดต่อวิดีโอบ้าง ตัดต่อภาพบ้าง (PhotoShop , VegusPro , Adobe Premier Pro) ให้เป็นวิชาติดตัว และอาจจะมีเล่นเกมเล็กๆ น้อยๆ ที่ปัจจุบันเค้าฮิตกัน พวก PUBG ฟีฟ่าออนไลน์ อะไรเงี้ยครับ

PSU ก็อาจจะใช้กับพวกที่ติดเคสอะครับ ยังไงรบกวนทีครับ ตั้งแต่ Pentium 4 พังไป ไม่มีเล่นเลยครับ

Ram เอาเป็น 4*2 ดีกว่าครับ ส่วนบัสเล่นสัก3200ขึ้นไป ถึงจะดี

Comment

แรมจะไม่พอเอา ryzen apu ต้องการแรม 16gb dual chanel bus 2800 ขึ้นไปถึงจะรีด vega 11 ได้สุด เพราะ 8gb แชร์แรมการ์ดจอ 2gb เหลือแรมเครื่อง 6gb แนะนำไม่ต้องไปเล่น ryzen 5 2400g หรอก สเปคตามท่านลองลดเป็น ryzen 5 1400 overclock ไป 3.6ghz+rx560 4gb หรือ gtx 1050ti รับรองแรงกว่าเยอะคับ

Comment

G5600+1050Ti ยาวๆ

Comment

คลิปนี้ สเปคตามที่ท่านจัด แรม8gb 2133>>>2933 ก็เล่นได้นะ ถ้าปรับไม่เกิน 720p

ถ้าให้ดีแรม 16gb ไปเลย จบๆ

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
            G5600+1050Ti ยาวๆ
            อัพกันยาวๆ

Comment

Originally posted by ji123 View Post
              แรมจะไม่พอเอา ryzen apu ต้องการแรม 16gb dual chanel bus 2800 ขึ้นไปถึงจะรีด vega 11 ได้สุด เพราะ 8gb แชร์แรมการ์ดจอ 2gb เหลือแรมเครื่อง 6gb แนะนำไม่ต้องไปเล่น ryzen 5 2400g หรอก สเปคตามท่านลองลดเป็น ryzen 5 1400 overclock ไป 3.6ghz+rx560 4gb หรือ gtx 1050ti รับรองแรงกว่าเยอะคับ
              มีน้อยก็แชร์น้อย ไบออสออโต้นะครับ ไม่ต้องไปตั้งค่าอะไร
              :
              แต่ไงเครื่องทำการฟฟิคด้วย กัดฟันไป 16GB ดีกว่าครับ
              ผมใช้แค่ 8GB เพราะเอาไว้แค่ดูหนังฟังเพลง

Comment

Originally posted by boyd_747 View Post
                มีน้อยก็แชร์น้อย ไบออสออโต้นะครับ ไม่ต้องไปตั้งค่าอะไร
                :
                แต่ไงเครื่องทำการฟฟิคด้วย กัดฟันไป 16GB ดีกว่าครับ
                ผมใช้แค่ 8GB เพราะเอาไว้แค่ดูหนังฟังเพลง

ขอบคุณมากครับ ผมกำลังคิดอยู่จะเพิ่ม PSU ไปดีไหม หรือว่าหาเคสมี PSU ติดมาดี คิดไม่ตกจริงๆ

Comment

แรม ต้องเป็น คู่เท่านั้น

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                    แรม ต้องเป็น คู่เท่านั้น
                    สอบถามทีครับ ผมใช้ 4x2 = 8GB ให้วิ่ง Dual ได้ไหมครับ หรือว่าถ้าจัดทั้งทีกัดฟัน 8x2 = 16GB ไปเลย

แล้วอย่าง M/B ผมเลือกใช้เป็น ASROCK AB350 GAMING K4 ได้ไหมครับ จะได้เซฟงบไปอีกนิด

Comment

ถ้างบถึงไป 16 gb กัดฟันหน่อยครับ AB350 ก็ไหวครับ แล้วก็ลองดูเรื่อง bus ram ด้วยนะครับมีผลพอสมควร

ใน youtube ช่องคุณ นพ Extreampc พี่บังซอล มีเทียบเรื่อง bus ram ชัดเจนหลายคู่เลยครับ

Comment

ถ้าไม่รีบก็รอบอร์ด B450 เข้ามา ซึ่งตอนนี้จัดแสดงที่งาน computex 2018 เพิ่มตัวเลือกใหม่ในการจัดสเปคครับ

Comment

Originally posted by suwatyrui View Post
                          ถ้าไม่รีบก็รอบอร์ด B450 เข้ามา ซึ่งตอนนี้จัดแสดงที่งาน computex 2018 เพิ่มตัวเลือกใหม่ในการจัดสเปคครับ
                          ิb450 ผมก็รออยุ่เลย ไม่ต้องพะวงเรื่องมาอัพไบออสที่ร้านอีก

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                            ิb450 ผมก็รออยุ่เลย ไม่ต้องพะวงเรื่องมาอัพไบออสที่ร้านอีก

กำ ผมเพิ่งดูข่าว ทำผมชะงักเลยทีนี่ 555555555

Comment

Comment

Working...
                              X