Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสเจ๊งบ่อยมากๆ <ยกไปร้านทุกอาทิตย์เยย> ใครก็ได้ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสเจ๊งบ่อยมากๆ <ยกไปร้านทุกอาทิตย์เยย> ใครก็ได้ช่วยที

คอมสเปก
    Intel Core2Duo E6550 2.33GHz
    RAM Kington 1G
    HDD Seagate SATA 160GB
    VGA Spark GF8500GT
    Case+Power Supply Delux ATX+450W P4

ฮาร์ดดิสผมเอาไปเคลม 3 ครั้งแล้วครับอาการเดิมก้เกิดอีก คือว่าเวลาผมเรียกใช้โปรแกรมหนักๆหรือก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ๆฮาร์ดดิสจะมีเสียงแกรกๆวิ๊ดๆทุกครั้ง(ดังถึงดังมาก)ตอนแรกก็คิดว่าปกติ แต่มันไม่ใช่อย่างนั้นเลย พอนานๆเข้า ตอนบูตWindows (ช่วงที่กำลังโหลด) รอนานมากๆประมาณ 40 นาทีถึงจะเข้าWindows ได้ และไม่ว่าจะเปิดโปรแกรมอะไรหรือเข้าไดร์วมันจะค้างไปเลย จนรีสตาร์ทใหม่ทุกครั้ง ผมจนปัญญาที่จะแก้ไขแล้วครับ ใครที่เซียนๆช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยนะครับบ ด้วยความเคารพอย่างสูง

เปลี่ยน PSU ครับ คุณเจอ PSU ไม่ดีแล้วละครับ ลองหายี่ห้อดีๆพวก Enhance หรือ Enermax ครับ

Comment

ไฟไม่พอ

Comment

ลองลงวินโดว์ใหม่ครับ
        สเปคแค่นี้ psu เหลือๆครับ

Comment

HDD ประกันของที่ไหนล่ะนั่น

Comment

psu ติดเคสหรือเปล่าครับ ถ้าฮาดดิสพังติดๆกันนี้ดูที่ PSU ก่อนเพื่อนเลยครับ

ผมเคยติดเคส g-view สุดยอดครับ เดือนละลูก มาแบบว่า อยู่ๆพัง กว่าจะรู้สาเหตุ เครมไปหลาย ข้อมูลเพียบ

Comment

Originally posted by Hunter_JIK View Post
              psu ติดเคสหรือเปล่าครับ ถ้าฮาดดิสพังติดๆกันนี้ดูที่ PSU ก่อนเพื่อนเลยครับ

ผมเคยติดเคส g-view สุดยอดครับ เดือนละลูก มาแบบว่า อยู่ๆพัง กว่าจะรู้สาเหตุ เครมไปหลาย ข้อมูลเพียบ
              PSU ของเจ้าของกระทู้เขาเป็น Deluxe ติดเคส สงสัย ไม่ค่อยดีเหมือนกัน แต่ผมโชคดีมีคอมของตนเองมา 16 ปี PSU ยังไม่เคยทำให้ HDD พังซักตัว มีพังแต่ Mainboard 3 ตัว กับ RAM แผงเดียวเท่านั้นเอง
              Last edited by tanawat30; 29 Jan 2008, 23:04:40.

Comment

PSU คร้าบ เจ้านาย ผมพังมาแย้ว เปลี่ยนแล้ว หายโลด

Comment

Originally posted by Hang998 View Post
                  คอมสเปก
                  Intel Core2Duo E6550 2.33GHz
                  RAM Kington 1G
                  HDD Seagate SATA 160GB
                  VGA Spark GF8500GT
                  Case+Power Supply Delux ATX+450W P4

ฮาร์ดดิสผมเอาไปเคลม 3 ครั้งแล้วครับอาการเดิมก้เกิดอีก คือว่าเวลาผมเรียกใช้โปรแกรมหนักๆหรือก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ๆฮาร์ดดิสจะมีเสียงแกรกๆวิ๊ดๆทุกครั้ง(ดังถึงดังมาก)ตอนแรกก็คิดว่าปกติ แต่มันไม่ใช่อย่างนั้นเลย พอนานๆเข้า ตอนบูตWindows (ช่วงที่กำลังโหลด) รอนานมากๆประมาณ 40 นาทีถึงจะเข้าWindows ได้ และไม่ว่าจะเปิดโปรแกรมอะไรหรือเข้าไดร์วมันจะค้างไปเลย จนรีสตาร์ทใหม่ทุกครั้ง ผมจนปัญญาที่จะแก้ไขแล้วครับ ใครที่เซียนๆช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยนะครับบ ด้วยความเคารพอย่างสูง
                  south bridge มันเอ๋อๆรึป่าวครับ ผมว่า ไม่ HDD ก็ Chip set อย่างใดอย่างหนึ่ง เคลมไปเลยทั้งสองอย่าง จะได้รู้ๆกันไปเลยว่าอะไรเสีย (แต่ผมเคยเจอมาแล้วนะครับ เรื่องที่ south bridge มันเอ๋อๆอะครับ ทีแรกก็นึกว่า HDD แต่พอเคลมบอร์ดกลับหายเฉย)

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    ลองลงวินโดว์ใหม่ครับ
                    สเปคแค่นี้ psu เหลือๆครับ
                    เห็นด้วยอีกคน

Comment

PSU แล้ว ออกเสียงแบบนี้

Comment

เคยเจอมาเหมือนกันครับ HDD เจ๊งบ่อยมาก เคลมแล้วเคลมอีก กลับมาแปบๆก็เจ๊ง พอซื้อ HDD ใหม่เท่านั้นแหละ

อัดยาวมาปี2ปีแล้ว ไม่เห็นมันเป็นอะไรเลย *-*

Comment

Working...
                        X