Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ ATI HD 2400XT กับ GeForce 9300M GS อันไหนแรงกว่ากันหรอครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ ATI HD 2400XT กับ GeForce 9300M GS อันไหนแรงกว่ากันหรอครับ ?

ตามหัวข้อเลยครับ

การ์ดจอ ATI HD 2400XT กับ GeForce 9300M GS อันไหนแรงกว่ากันหรอครับ ?

คือว่ากะลังจะซื้อ notebook acer ที่มีการ์ดจอ 2 แบบนี้

แต่แบบไหนจะแรงกว่ากันหรอครับ? เน้นเล่นเกมเป็นส่วนใหญ่อ่ะครับ

แล้วถ้าซื้อของ GeForce มาตอนนี้ จะมีปัญญา Heat Cercle รึเปล่าครับ?

ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^

9300m GS โดนคับ ผมว่าatiตอนนี้sureกว่า

Comment

ผมว่า GF มีปัญหาเรื่องความร้อนมานานแล้วนะ เพราะเจ้าตัวเก่าผมใช้ GF GO 7xxx เมื่อเทียบระยะเวลากับความร้อนแล้ว เจ้าตัว HD 3470 ยังร้อนน้อยกว่า แถมยังเร็วกว่าด้วย

Comment

ATI ช้ากว่า แต่ทนกว่า ครับ

Comment

เน้นเล่นเกมผมกลัวท่านผืดหวังอะเพราะกาดจอไม่แรงทั้งคู่ และกาดจอโน๊ตบุ๊คเปลี่ยนไม่ได้
          เล่นati ควรมองhd3650 คับแรงจริง
          จีฟอส 8600 9500 9600 คับแรงจริง 8400กับ9300ไม่ค่อยแรง

Comment

ไม่แรงทั้งสองอย่าง

แต่ที่แรงจริงต้อง

HD3650 / 8600M GT / 9500M GS

Comment

Originally posted by pzeudo View Post
              9300m GS โดนคับ ผมว่าatiตอนนี้sureกว่า
              9300m gs ไม่โดนนะคับเช็คดูแล้ว

Comment

ตกลง9300กับ9500 มันโดนหรือไม่โดนกันแน่อะ เห็นมีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มานานละ

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
                  เน้นเล่นเกมผมกลัวท่านผืดหวังอะเพราะกาดจอไม่แรงทั้งคู่ และกาดจอโน๊ตบุ๊คเปลี่ยนไม่ได้
                  เล่นati ควรมองhd3650 คับแรงจริง
                  จีฟอส 8600 9500 9600 คับแรงจริง 8400กับ9300ไม่ค่อยแรง
                  อิอิ
                  อยากเอาการ์ดจอ XGP มาใส่แทนจัง จะได้เปลี่ยนได้ อิอิ

Comment

Originally posted by praiwan107 View Post
                    ตกลง9300กับ9500 มันโดนหรือไม่โดนกันแน่อะ เห็นมีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้มานานละ
                    เห็นใในนี้บอกโดนผมก็ไม่แน่ใจ

Comment

ชิป codename ที่มีปัญหา heat cycle คือ G84M กับ G86M

9300M GS ใช้ชิป codename NB9M ตัวนี้จึงรอดไปไม่โดน
                      9500M GS ใช้ชิป codename G84-50 ไม่แน่ใจว่าจะโดนด้วยรึเปล่า ไม่ confirm คับ

ที่มา http://www.notebookcheck.net/Mobile-...ist.844.0.html

Comment

ผมว่าโดนแน่ครับ 9500 อ่านดู

นำมาเผยแพร่สรุปได้ว่า ชิพทุกตัวที่ใช้กระบวนการผลิตแบบ ASICs ซึ่งอยู่ในรุ่นเดียวกับ G84 และ G86 (Geforce 8400 series และ Geforce 8600 Series) จะมีปัญหาในการทำงานของตัวชิพเกิดขึ้น เมื่อมีการใช้งานไปได้ในช่วงระยะเวลาหนึ่ง

ในบทความยังรายงานอีกว่าปัญหาของชิพ Nvidia จะพบมากในชิพรุ่น GF8400M Series และ GF8600M Series ทั้งนี้เนื่องมาจากชิพทั้งสองตัวนิยมใช้งานกันอย่างแพร่หลายใน Notebook ซึ่งประเด็นสำคัญอยู่ที่การทำงานของ Notebook นั่นเอง เนื่องจาก Notebook มีลักษณะการออกแบบให้เน้นประหยัดพลังงาน ดังนั้นจึงมีระบบตัดการทำงานของพัดลมเมื่อความร้อนลดลง และพัดลมจะเริ่มทำงานอีกครั้งเมื่อมีความร้อนสูงขึ้น ตรงจุดนี้เองส่งผลให้ชิพการ์ดจอทั้ง 2 รุ่นดังกล่าว มีจำนวนครั้ง Heat Cycle มากกว่าชิพของ Nvidia รุ่นอื่นๆ ส่งผลให้มียอดของ Notebook ที่ใช้ชิพรุ่นดังกล่าวเสียเป็นจำนวนมาก

สถานะการณ์ในเบื้องต้นดูเหมือนจะเป็นเพียงแค่ข่าวลือ โดยมีเพียงแค่สื่อบางสื่อในสหรัฐอเมริกาที่ตีแผ่ข่าวเหล่านี้ แต่ ในท้ายที่สุดแล้ว วันนี้ Dell และ HP ในอเมริกาได้ออกประกาศแจ้งลูกค้าถึงข้อผิดพลาดใน Notebook ทุกรุ่นที่ใช้ชิพ Nvidia ที่มีปัญหา พร้อมกันนั้นยังได้ออก Patch ซึ่งเป็น ROM ของ BIOS เพื่อบรรเทาความเสียหายจากกรณีของชิพ Nvidia มีปัญหาดังที่กล่าวมา (ตอนนี้เป็นเรื่องจริงแล้วนะครับ เดือดร้อนกันทั่วหน้าที่ช่ายการ์ดจอตระกูลซีรี่ 8 ไม่เว้นแม้แต่9 ที่ใช้ชิพโดดแนมตัวเดียวกัน

Comment

Working...
                        X