Announcement

Collapse
No announcement yet.

X2 กับ เฉยๆ ยังไงดีคะ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X2 กับ เฉยๆ ยังไงดีคะ?

พอดีน้องที่บ้านจะซื้อคอมพ์ไว้เล่นเกมส์ค่ะ
    น้องป่านมีคำถามอยากถามพี่ๆ..ดังนี้นะคะ..(คนขายคอมพ์เขาอธิบายลักษณะของซีพียู 2 ตัวนี้แล้วแต่ไม่เข้าใจมากๆเลยค่ะ..)
    ระว่าง
    AMD Athlon 64 X2 3600+ 2.0GHz 2x 256KB L2
    Cache 2000MHz HT Socket AM2 Dual Core CPU
    กับ
    Athlon 3200 Box:64Bits Socket AM2 940 pins
    มันแตกต่างกันตรงไหนคะ...เข้าใขว่าตัวแรกมันมี 2 ใน 1 แต่จะสู้ อินเทลได้ในรุ่นไหน?
    รบกวนเวลาพี่ๆด้วยนะคะ...ขอบคุณค่ะ..

ถ้าเทียบ2ตัวนี้ ตัวแรกดีกว่ามากครับ

แต่ถ้าเทียบกะintel ถ้าเทียบในราคาที่เท่ากัน ก็จาได้ประมาณ PetiumD 925 ราคา4600 X2 3600ราคา 5000

AMD X2 3600ดีกว่า

แต่ผมก็ไม่รู้เรื่องspecมานเป็นไงนะ เพราะไม่เคยเล่นAMDเลย -*- สาวกIntel

คนต่อไปช่วยตอบที

Comment

ถ้าจะเล่นเกมส์เพียวๆเลย เอาแค่ 3200 แล้วเอาส่วนต่างไปโป๊ะการ์ดจอดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by ไร้คมดาบ View Post
        พอดีน้องที่บ้านจะซื้อคอมพ์ไว้เล่นเกมส์ค่ะ
        น้องป่านมีคำถามอยากถามพี่ๆ..ดังนี้นะคะ..(คนขายคอมพ์เขาอธิบายลักษณะของซีพียู 2 ตัวนี้แล้วแต่ไม่เข้าใจมากๆเลยค่ะ..)
        ระว่าง
        AMD Athlon 64 X2 3600+ 2.0GHz 2x 256KB L2
        Cache 2000MHz HT Socket AM2 Dual Core CPU
        กับ
        Athlon 3200 Box:64Bits Socket AM2 940 pins
        มันแตกต่างกันตรงไหนคะ...เข้าใขว่าตัวแรกมันมี 2 ใน 1 แต่จะสู้ อินเทลได้ในรุ่นไหน?
        รบกวนเวลาพี่ๆด้วยนะคะ...ขอบคุณค่ะ..
        X2 3600+เป็นซีพียูสองหัวในตัวเดียวโดยธรรมชาติ เหมาะเวลาใช้โปรแกรมสองอย่างไปพร้อมๆกันครับ และราคาจะสูงกว่า 3200ซึ่งเป็นซีพียูหัวเดียวเหมาะกับงานพื้นทั้วไปครับและราคาถูก ผมว่าถ้าเล่นเกมส์ไม่โหด3200น่าจะใช้ได้นะครับ เปรียบเทียบกัน X2 3600+น่าจะสูสีกับPD930 ถ้า3200น่าสูสีกับ P4 531 เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
        Last edited by อริยะ; 6 Mar 2007, 12:45:12.

Comment

ถ้าเล่นเกมไม่โหดมาก ผมว่าเป็นหัวเดียวก็ได้ครับ เพราะเกมตอนนี้ยังไม่รองรับ2หัวมากนัก เอาที่เหลือไปลงกะการ์ดจอดีกว่าครับ

Comment

ซื้อ AMD Athlon 64 X2 ดีกว่าครับ

Comment

อันนี้มันก็แล้วแต่งบและความต้องการของแต่ละคนนะถ้าไม่มีไรมากก็
              3200+ พอแล้วเอาไปอัดการ์ดจออย่างที่ท่านอื่นบอกอ่ะ
              แต่ถ้าเอาใว้ทำงานอย่างอื่นด้วยละก็ซื้อx2ไปเลยดีก่า
              (ความคิดเห็นส่วนตัว)ถ้ามีเงินควรจะซือx2 3800+ดีก่าเพราะเร็วก่าx2 3600+
              เกือบเท่าตัวและราคาต่างกันนิดหน่อยเหมาะที่จะไม่เปลียนcpuและบอร์ดในช่วง1-3ปี
              ได้สบายๆอาศัยเปลี่ยนแต่การ์ดจอพอถ้าจะไปเล่นเกมสูงขึ้นไปอีก
              ปล.อนาคตDX10มันมาแน่รอราคามันถูกก่อนค่อยเปลี่ยนไง

Comment

เน้นการ์ดจอก่อนดีกว่า ส่วน cpu ค่อยคิดกัน

Comment

เอา X2 3800+ ไปเลย

การ์ดจอ เอาแค่ที่พอเล่นได้ตอนนี้พอแล้ว เก็บตังไปก่อนเพราะ

gf series 8600 และ ati x2xxx กำลังจะมาเร็วๆนี้แล้ว ซึ่งรองรับ dx10

Comment

x2 ไปเลยครับ ^^'

Comment

น้องอายุเท่าไหร่
                      ถ้าเล่นเกม แฟรช เอาออนบอร์ด sempron 2800+
                      เล่นเกมขำๆ เอา 7300 amd 3200+
                      เล่นโหดๆก็รุ่นvgaสูงไปเลย amdx2
                      ก่อนซื้อ ไปดูว่าน้องเล่นเกมอะไรก่อน
                      กลัวเอาเงินไปจมกับสิ่งที่ไม่ได้ใช้ ครับ

Comment

เล่นอะไรก็แล้วแต่ เอาx2 3600+ไปเลย ถูกมากๆแล้ว 4พัน

Comment

Originally posted by GyM View Post
                          เล่นอะไรก็แล้วแต่ เอาx2 3600+ไปเลย ถูกมากๆแล้ว 4พัน
                          คุ้มสุดๆ ถ้าเล่นแบบเดี่ยวเดี๋ยวก็อยากเล่นคอร์คู่อีก เผื่อไปเลยดีกว่า

Comment

รู้ไหม เพื่อนผมซื้อ P4 2.4Ghz + Ram256+512 มาออนเอ็ม กับพิมพ์งาน
                            แล้วเกมที่มันเล่นก็ zuma บ้านๆ กับเกมจับผิด

ตั้งเป้าหมายก่อนครับว่าจะซื้อมาทำอะไร
                            ไม่ใช่ซื้อมาก่อนแล้วค่อยคิดว่าจะทำอะไร (แบบเพื่อนผมเนี่ยแหละ)

Comment

X 2 เพื่ออนาคตครับถ้าคิดว่าจะใช้มันนานน่ะ

Comment

Working...
                              X