Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้หน่อยครับ

คือตอนนี้ใช้เคสของ TT Armonที่มาพร้อมกับชุดน้ำครับ
    ต่อเข้ากับ cpu และ VGA คือตัวนี้มันเป็นหม้อน้ำตอนเดียว
    รู้สึกว่าอุณหภูมิมันสูงอยู่ครับ
    แล้ววันก่อนไปซื้อ 4870 มาอีกตัวจะเอามา cf กัน
    คือถ้าจะเพิ่มหม้อน้ำอีกตัวๆที่มันเป็น3ช่องของswiftech กับบล็อกvgaอีกตัวแรงดันน้ำจะพอมั้ย
    และการต่อแบบไหนจะทำให้ระบบไม่ร้อนเกินไประหว่ง
    1 ปั้ม+cpu+vga1+vga2+หม้อน้ำ3ตอน+หม้อน้ำ1ตอน
    2 ปั้ม+cpu+vga1+หม้อน้ำ3ตอน+vga2+หม้อน้ำ1ตอน

หรือใครมีอะไรแนะนำมากกว่านี้ก็ยินดีรับฟังครับ

ผมว่าน่าต่อแบบนี้นะ
    ปั้ม-->หม้อน้ำ3ตอน-->CPU-->หม้อน้ำ1ตอน-->VGA1-->VGA2-->ปั้ม

Comment

Originally posted by darkwing6611 View Post
      ผมว่าน่าต่อแบบนี้นะ
      ปั้ม-->หม้อน้ำ3ตอน-->CPU-->หม้อน้ำ1ตอน-->VGA1-->VGA2-->ปั้ม
      ขอบคุณมากครับแต่มันมีปัญหาตรงที่มันเป็นชุดน้ำสำ้เร็จของ TT bigwater 780E
      คือมันจะเข้าหม้อน้ำ1ตอนก่อนจะเข้าปั้มครับแก้ไม่ได้ด้วยครับ
      ถ้าเปลี่ยนนิดหน่อยเป็น
      ปั้ม>>vga1>>vga2>>หม้อน้ำ3ตอน>>cpu>>หม้อน้ำ1ตอน>>ปั้ม
      ท่านคิดว่าไงครับ

Comment

ปั้มจะไหวมั้ยเนี่ย

Comment

Originally posted by nungtar View Post
          ปั้ม>>vga1>>vga2>>หม้อน้ำ3ตอน>>cpu>>หม้อน้ำ1ตอน>>ปั้ม ท่านคิดว่าไงครับ
          คิดว่าไม่เหมาะอย่างแรงครับ ถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้

ปั๊ม --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> หม้อน้ำ 3 ตอน --> CPU --> VGA1 --> VGA2 --> ปั๊ม

หรือ

ปั๊ม --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> CPU --> VGA1 --> VGA2 --> หม้อน้ำ 3 ตอน --> ปั๊ม

สำหรับระบบคุณตอนนี้ จุดอ่อนจะอยู่ตรงที่หม้อน้ำครับ เพราะหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทัน จากสเป็คของ 780E เค้ายืนยันไว้ว่าแรงดันน้ำ 500 ลิตรต่อชั่วโมง ซึ่งถือว่าแรงพอตัวครับ สามารถที่จะใส่บล็อคหรือหม้อน้ำเพิ่มได้ครับ (ถ้าปั๊มทำได้ 500 ลิตรต่อชั่วโมงจริงๆ) แต่อุณหภูมิของทั้งระบบอาจจะสูงขึ้นด้วยเพราะโดนความร้อนจาก 4870 ถึง 2 ตัว

ถ้าผมเป็นคุณนะ จะลองซื้อหม้อน้ำกับบล็อคมาลองใส่เพิ่มดูก่อนครับ ถ้าเกิดว่าร้อนในระบบหลังจากติดอุปกรณ์ครบชุดแล้วสูงเกินที่จะยอมรับได้ คุณก็แค่ลงทุนปั๊มน้ำกับถังพักใหม่เท่านั้นครับ เป็นการเล่น 2 ลูปไปเลย จะได้ประสิทธิภาพมากกว่าแน่นอน เอา 780E ใช้กับ CPU อย่างเดียว ระบบใหม่ก็เอาไว้ใช้กับ 4870 เท่านั้น

เป็นความคิดเห็นนึงครับ ลองผิดจารณาดู หากข้อมูลบางอย่างผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

Comment

Originally posted by tsawana View Post
            คิดว่าไม่เหมาะอย่างแรงครับ ถ้าเป็นผมจะทำแบบนี้

ปั๊ม --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> หม้อน้ำ 3 ตอน --> CPU --> VGA1 --> VGA2 --> ปั๊ม

หรือ

ปั๊ม --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> CPU --> VGA1 --> VGA2 --> หม้อน้ำ 3 ตอน --> ปั๊ม

สำหรับระบบคุณตอนนี้ จุดอ่อนจะอยู่ตรงที่หม้อน้ำครับ เพราะหม้อน้ำระบายความร้อนไม่ทัน จากสเป็คของ 780E เค้ายืนยันไว้ว่าแรงดันน้ำ 500 ลิตรต่อชั่วโมง ซึ่งถือว่าแรงพอตัวครับ สามารถที่จะใส่บล็อคหรือหม้อน้ำเพิ่มได้ครับ (ถ้าปั๊มทำได้ 500 ลิตรต่อชั่วโมงจริงๆ) แต่อุณหภูมิของทั้งระบบอาจจะสูงขึ้นด้วยเพราะโดนความร้อนจาก 4870 ถึง 2 ตัว

ถ้าผมเป็นคุณนะ จะลองซื้อหม้อน้ำกับบล็อคมาลองใส่เพิ่มดูก่อนครับ ถ้าเกิดว่าร้อนในระบบหลังจากติดอุปกรณ์ครบชุดแล้วสูงเกินที่จะยอมรับได้ คุณก็แค่ลงทุนปั๊มน้ำกับถังพักใหม่เท่านั้นครับ เป็นการเล่น 2 ลูปไปเลย จะได้ประสิทธิภาพมากกว่าแน่นอน เอา 780E ใช้กับ CPU อย่างเดียว ระบบใหม่ก็เอาไว้ใช้กับ 4870 เท่านั้น

เป็นความคิดเห็นนึงครับ ลองผิดจารณาดู หากข้อมูลบางอย่างผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ
            ขอบคุณมากครับ
            น่่าสนมากๆ

Comment

ปั๊ม--> CPU --> หม้อน้ำ 1 ตอน --> VGA1 --> VGA2 --> หม้อน้ำ 3 ตอน --> ปั๊ม
              ให้ดีควรเพิ่มปั้มอีกสะตัวครับ ปั้มไม่ไหวครับ

Comment

Originally posted by sc View Post
                »ÑêÁ--> CPU --> ËÁé͹éÓ 1 µÍ¹ --> VGA1 --> VGA2 --> ËÁé͹éÓ 3 µÍ¹ --> »ÑêÁ
                ãËé´Õ¤ÇÃà¾ÔèÁ»ÑéÁÍÕ¡ÊеÑǤÃѺ »ÑéÁäÁèäËǤÃѺ
                งั้นช่วยแนะนำปั้มกับถ้งพักสักชุดทีครับ ขอราคาด้วยน่ะครับและจะหาซื้อไดที่ไหน
                ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by nungtar View Post
                  งั้นช่วยแนะนำปั้มกับถ้งพักสักชุดทีครับ ขอราคาด้วยน่ะครับและจะหาซื้อไดที่ไหน
                  ขอบคุณครับ
                  จัด ปั้ม500l tt http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=274094 ถังพักน้ำใช้ของเดิม ลองนี้ก่อนถ้ายังไม่ดีคงต้องชุดเทพหละ

Comment

Originally posted by sc View Post
                    จัด ปั้ม500l tt http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=274094 ถังพักน้ำใช้ของเดิม ลองนี้ก่อนถ้ายังไม่ดีคงต้องชุดเทพหละ
                    รบกวนถามต่ออีกนิดน่ะครับ
                    คือในระบบน้ำหนึ่งชุดเราสามารถใช้ปั้มสองตัวได้มั้ยครับ
                    ถ้าปั้มมีขนาดเท่ากันอัตราการไหลเท่ากันพูดง่ายๆ
                    คือปั้มยี่ห้อเดียวกันรุ้นเดียวกันน่ะครับ
                    ถ้าได้จะได้ทำตามที่ท่านแนะนำมาครับ

Comment

รบกวนถามต่ออีกนิดน่ะครับ
                      คือในระบบน้ำหนึ่งชุดเราสามารถใช้ปั้มสองตัวได้มั้ยครับ
                      ถ้าปั้มมีขนาดเท่ากันอัตราการไหลเท่ากันพูดง่ายๆ
                      คือปั้มยี่ห้อเดียวกันรุ้นเดียวกันน่ะครับ
                      ถ้าได้จะได้ทำตามที่ท่านแนะนำมาครับ
                      ได้ครับ

Comment

Originally posted by tsawana View Post
                        ได้ครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

ผมไม่แน่ใจว่าตัวเคสที่ใช้เป็น Armor LCS หรือเปล่า เพราะถ้าใช่ก็น่าจะเป็นหม้อน้ำสองตอนมิใช่เหรอครับท่าน ส่วนการเดินระบบน้ำเห็นด้วยกับท่าน darkwing6611

Comment

Originally posted by Salapao2000 View Post
                            ผมไม่แน่ใจว่าตัวเคสที่ใช้เป็น Armor LCS หรือเปล่า เพราะถ้าใช่ก็น่าจะเป็นหม้อน้ำสองตอนมิใช่เหรอครับท่าน ส่วนการเดินระบบน้ำเห็นด้วยกับท่าน darkwing6611
                            เป็น Armor+ ครับมาพร้อมกับ TT Big water780E

Comment

คือตอนนี้ใช้เคสของ TT Armonที่มาพร้อมกับชุดน้ำครับ
                              ต่อเข้ากับ cpu และ VGA คือตัวนี้มันเป็นหม้อน้ำตอนเดียว
                              รู้สึกว่าอุณหภูมิมันสูงอยู่ครับ
                              แล้ววันก่อนไปซื้อ 4870 มาอีกตัวจะเอามา cf กัน
                              คือถ้าจะเพิ่มหม้อน้ำอีกตัวๆที่มันเป็น3ช่องของswiftech กับบล็อกvgaอีกตัวแรงดันน้ำจะพอมั้ย
                              และการต่อแบบไหนจะทำให้ระบบไม่ร้อนเกินไประหว่ง
                              1 ปั้ม+cpu+vga1+vga2+หม้อน้ำ3ตอน+หม้อน้ำ1ตอน
                              2 ปั้ม+cpu+vga1+หม้อน้ำ3ตอน+vga2+หม้อน้ำ1ตอน

หรือใครมีอะไรแนะนำมากกว่านี้ก็ยินดีรับฟังครับ
                              อย่างนี้ vga1 ก้ออิจฉา vga2 อะดิ vga1 ได้น้ำอุ่น แต่ vga2 อาบน้ำเย็น 55
                              แบบที่2นะที่พูดมาอ่า

Comment

Working...
                              X