Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการนำหนัง/ซีรีย์ลงแผ่น DVD ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการนำหนัง/ซีรีย์ลงแผ่น DVD ค่ะ

คือซื้อ ฮาร์ดดิสมาค่ะ แล้วพี่เขาแถม หนังบูเร (เรียกถูกเป่าหว่า) มาให้ในเครื่องอ่ะค่ะ มันใหญ่ขนาด 10 GB+ แล้วจะเอาลง DVD ได้ยังไงอ่ะค่ะ ทราบบอกที อยากลบหนังในเครืองแล้วอ่ะค่ะ

และอีกอย่างอยากถามว่า ถ้าโหลดซีรีย์หรือไปซื้อแบบเป็นกิ๊ก มาแล้วมันไม่ได้แยกเป็น แผ่นๆ มาให้ อย่าง ไฟล์นี้แผ่นที่ 1 2 3 4 อย่างนี้จะแยกยังไงอ่ะค่ะ เพื่อให้นำลง DVD ได้

ช่วยทีนะค่ะ
    ใครใจดีเด๋วส่ง ชมพูให้ (พี่คนเดิมเขาแถมมาใน HDD อิอิ มี 80 GB ได้)

ไม่รีบเด๋วเราลบทิ้งน๊า ชมพูอะ

รอคำแนะนำค๊า ^^

Comment

บูเร มันก็คือ DVD ธรรมดานี่แหละแค่มันละเอียดกว่าเท่านั้นเองให้เราใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ที่สามารถปรับ BIT Rate ให้ลดลงเท่ากับ DVD ธรรมดาได้ก็เอามาไรได้แล้วครับ ยกตัวอย่างเช่น

TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring 3.0.5.149

Comment

ตอนให้ทีละข้อนะคับ
        หนัง bluray ที่สกุลไฟล์ mkv. หรือ avi ต้องใช้โปรแกรมทำ dvd ในการทำคับ และแน่นอน เมื่อคุณทำเป็น dvd จากหนัง bluray ที่มีความละเอียดภาพ 1080P จะลดลง 720P ทำความละเอียดของ dvd เท่านั้น
        หรือถ้าอยากไรท์เป็น data ไว้เปิดดูกับคอมฯอื่นๆ ก็คงต้องซื้อ dvd9 มาไรท์แล้วละคับเพราะ bluray แบบ rip มามันความจุเกิน 4gb แต่ถ้าเป็นแบบยังไม่ rip ก็เต็มๆคับ 20-40gb

ส่วนไรท์หนังซีรีย์ ไฟล์ที่ได้มาเป็น 1.mpg แบบนี้ใช่ไหมคับ ถ้าใช่ต้องผ่านการทำเป็น dvd วิธีทำก็คล้ายๆอย่างข้างบนนั้นแหละ แต่วิธีการนี้เค้าจะเรียกว่า V2D

Comment

ขอบคุณคร๊า ~~~*

Comment

โปรแกรมที่พี่บอกนี่ ใช้ทำได้ทั้ง 2 อย่างเป่าค่ะ ที่จากซีรีย์แยกๆมา แล้วก็ บูเรเป็นdvd

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
            บูเร มันก็คือ DVD ธรรมดานี่แหละแค่มันละเอียดกว่าเท่านั้นเองให้เราใช้โปรแกรมอะไรก็ได้ที่สามารถปรับ BIT Rate ให้ลดลงเท่ากับ DVD ธรรมดาได้ก็เอามาไรได้แล้วครับ ยกตัวอย่างเช่น

TMPGEnc DVD Author 3 with DivX Authoring 3.0.5.149

Comment

Working...
            X