Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ wireless ครับ รบกวนช่วยดูให้ผมที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ wireless ครับ รบกวนช่วยดูให้ผมที

พอดีผมต้องใช้ wireless ของทางหอพักจึงได้ไปซื้อตัวรับสัญญาณ wirelss แบบ pci มา

เป็นของยี่ห้อ Zyxel รุ่น w802v3 ราคา 850 บาท
    แต่ปัญหาคือมันรับสัญญาณเหมือนไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ได้แค่ 41-50 เปอร์เซนต์เอง แล้วก็ขึ้นๆลง บางทีตกลงไปที่ 30 เลยก็มี เวลาเล่นเกมออนไลน์ (DotA) จะกระตุกเป็นช่วงๆ ประมาณ 15-35 วินาทีต่อครั้ง หรือบางทีก็หลุดจากเกมไปเลย เซ็งมาก
    ผมจึงได้ลองเอาโน๊ตบุคของแฟนมาเปิดดูว่าจะเป็นไงปรากฏว่า สัญญาณดีมาก เต็มร้อยหรือไม่ต่ำกว่า 98 เลย

ตอนนี้เลยสันนิษฐานว่าเป็นเพราะเจ้า wiress pci นี่หรือเปล่าที่มันมีปัญหา หรือเป็นที่ ไดร์เวอร์ของมัน
    แต่ตัวกล่องมันก็บอกอยู่ว่า certified for Vista และผมก็ไปโหลดไดร์เวอร์สำหรับวิสตาของมันมาลงแล้ว มันมีเสามาให้สองอัน อันเล็ก กะ อันใหญ่ ลองเปลี่ยนดูทั้งสองแล้วก็ไม่ต่างกัน

ท่านอื่นๆมีความเห็นว่าอย่างไรครับ แก้ไงดี ช่วยแนะนำผมทีครับ แบบนี้ผมต้องลงทุนไปซื้อแบบดีๆราคา แตะ 2000 เลยหรือเปล่าเพื่อให้คุณภาพที่ดีเทียบเท่ากับ ของโน๊ตบุค
    แล้วถ้าซื้อใหม่ ควรเอายี่ห้อไหนครับ บอกรุ่น แลละร้านที่ซื้อได้ด้วยจะดีมากครับ

ปล. ก่อนหน้าใช้แบบ usb ก็ปัญหาเดียวกัน แต่ออกจะหนักกว่านิดหน่อย เลยคิดว่าไปซื้อแบบ pci มาเผื่อมันจะดีขึ้น ก็เหมือนเดิม เศร้า...

ขอบคุณมากๆครับผม

รูปข้างล่างนี้จากบนลงล่าง
    รูปที่ 1-2 เป็นรูป ตัวการ์ดที่ติดตั้งแล้ว
    รูปที่ 3 เป็นรูป wireless status ของ โน๊ตบุค
    รูปสุดท้ายเป็นรูป wireless status ของคอมผมกับเจ้า Zyxel นี่้ครับ
    Attached Files

ดันสักหน่อย ก่อนนอน

Comment

คือปัญหานี้เป็นได้หลายอย่างครับ ลองแก้เบืองต้นดูและกันครับว่าได้ไหม
      1. เสาสัญญานท่านอาจจะมีอะไรมารบกวน เช่น สายไฟ
      2. ถ้าลองเปลี่ยนที่ดูแล้วไม่หายก็อาจเป็นที่ตัวกราดได้ครับ ลอง เอาไปเปลี่ยนกะเครื่องอื่น ดูก่อนไหมว่าเป็นเหมือนกันป่าว ถ้าเป็นลองเอาไปเคลมเขาเถอะครับ เพิ่งซื้อมานิ

ปล. บอกได้เลยนะครับว่า การดตัวละ 850 หรือ 2000 นะไม่ต่างกันมากครับ ที่จะต่างแล้วเห็นได้ชัดคือ แบบว่า หอปล่อยสัญญาน มาน้อย อันนั้น ตัวละ 2000 จะจับสัญญานได้ดีกว่า 850 ครับ แต่ถ้ามีการปล่อยสัญญานมาแรงอยู่แล้ว เหมือนที่ท่านบอก 98 เปอ ผมว่าการดตัวละ 500 ยังจับได้เต็มเลยครับ จากประสบการที่เคยใช้มาตั้งแต่ 500-3000 ครับ

Comment

ชอบคุณครับผม แต่ไม่มีเครื่องให้ลองแล้วน่ะครับ เหอะๆ

Comment

ลองปรับทิศทางของเสา ลองหันดูดีๆ หรือไม่ก็ตอ้งเอาที่มันเสาใหญ่ๆจะรับได้ดีกว่า การ์ดรุ่นนี้มันเปลี่ยนเสาได้ไหม เห็นมีคนชายเสา 5db ที่250บาทเอง

เห็นมีคนขายเสา 10 db ดว้ย ไม่รู้ใช้กันได้เปล่า
          Last edited by renaw; 29 Jul 2008, 12:18:17.

Comment

ผมละไม่ชอบแบบการ์ดเลย เหมือนมันหายใจไม่ค่อยออก อึดอัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by renaw View Post
              ลองปรับทิศทางของเสา ลองหันดูดีๆ หรือไม่ก็ตอ้งเอาที่มันเสาใหญ่ๆจะรับได้ดีกว่า การ์ดรุ่นนี้มันเปลี่ยนเสาได้ไหม เห็นมีคนชายเสา 5db ที่250บาทเอง

เห็นมีคนขายเสา 10 db ดว้ย ไม่รู้ใช้กันได้เปล่า
              ตัวนี้เปลี่ยนเสาได้ครับ ที่เห็นในรูปเป็นเสาใหญ่ที่แถมมาให้ เดิมเป็นเสาเล็กครับ ผมลองหันๆดูแล้วก็เหมือนเดิม

Originally posted by noomevo8 View Post
              ผมละไม่ชอบแบบการ์ดเลย เหมือนมันหายใจไม่ค่อยออก อึดอัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
              ตอนแรกก็ใช้แบบ USB ล่ะครับ มันก็เป็นประมาณนี้ล่ะครับ หลุดง่ายกว่าด้วย เลยคิดว่า PCI มันจะดีกว่า เนียนกว่า ก็นะ

Comment

เกิดจากไรว้าาาา ถ้าลองการ์ดกะusb เป็นปัญหาเดียวกัน
                ลองขยับโต๊ะ หรือ เปลี่ยนที่วางตัวรับ usb ยังคับ อีกเครื่อง Excellent มันไม่น่าต่างกันขนาดนี้
                ขนาดตัว 490 ซุกไว้ใต้หมอนยังชัดแจ๋วเลยคับ
                ดันไปคับ เดี๋ยวก็มีคนอื่นมาช่วยตอบคับ ขอตัวไปหวดกันบาวซักจึกสองจึก อิอิ

เออใช่ ลองเอา usb ไปเสียบเครื่องแฟนสิคับ ถ้ามัน excellent จะได้หาทางแก้กันต่อไป
                กัวว่าคอมท่านแรงเกินไป ปล่อยสัญญาณวิ้งๆๆมากวนตัวรับ อิอิ
                Last edited by noomevo8; 29 Jul 2008, 19:28:59.

Comment

เหอๆๆ ครับ ตอนนี้ลองไปใช้ xp ดู ลงอีก ไดร์วอ่ะครับ แต่ลงแล้ว มันไม่มีตัวเลือกให้บูต Vista ซะงั้น เซ้งเป็ด
                  ใครพอมีวิธีทำให้สามารถเลือกบูต ทั้ง xp&vista ได้ไหมครับ ในกรณีที่ลง xp ทีหลัง vista T^T

---เรื่องสัญญาณเนท ตอนนี้เหมือนจะดีขึ้นครับในเรื่องการรับสัญญาณ ตอนนี้เป็น excellent แล้ว อยู่ที่ประมาณ 75-85% จุดนี้ยังสงสัยอยู่ว่า ที่ตัวการ์ดก็บอกว่ารองรับ Vista อยู่
                  ---อีกจุดนึง connection มันไม่ใช่ 54Mb เหมือนเดิมละครับ มันเป็น 11Mb มั่ง 8Mb มั่ง
                  ---ลอง ใช้คำสั่ง ping ไปหา เราเตอร์ดู ทั้ง Notebook และ PC ผม ได้ลักษณะคล้ายๆกันคือ
                  อยุ่ที่ 2-3 ms จะมีบางครั้งที่พุ่งไป 20-30+ ซึ่งคิดว่าในจุดนี้น่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ เล่นเกมแล้วมีอาการกระตุก
                  แต่จากที่ทั้งสองเครื่องคล้ายๆกัน แสดงว่าถ้าเล่นเกมที่เครื่อง notebook ก็อาจจะเป็นเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองดูคืนนี้ครับ ถ้าใช่ อาจจะเป็นที่สัญญาณจากตัวจ่ายแล้วล่ะมัง เพราะถึงแม้เหมือนสัญยาณจะแรง แต่ อัตรายังไม่คงที่พอ

---เดี่ยวยังไงคืนนี้จะเอาภาพการเช็ค response time มาให้ดูครับ ต้องซื้อ ชม.เนทก่อน หมดพอดี @ @~

Comment

ตอนนี้อาการกระตุกน้อยลงครับ แต่ยังมีอยู่นิดๆ หลังจากที่เปลี่ยนมาใช้ xp แต่ก็คิดว่ามันน่าจะทำได้ดีกว่านี้

ตอนนี้ขอถามสักข้อครับว่า

--- ถ้าเราจะทำการกำหนดให้ wireless lan เรา รับสัญญาณจาก access point(AP) ตัวเดียว ไม่ให้มันเปลี่ยนไป connect ตัวอื่นนี่ทำยังไงเหรอครับ เพราะจากที่หอมี AP หลายๆตัว บางทีตอนเล่นแรกๆ มันใช้ของ AP1 อยุ่
                    แล้วกลับเปลี่ยนเป็น AP2 แทนซะงั้น ซึ่งทำให้ขณะที่ผมเล่นเกมอยู่มันจะหลุดออกมาน่ะครัย ท่านใดพอจะทราบวิธีช่วยบอกผมที

ขอบคุณครับ

Comment

แนะใช้สายต่อเพิ่มความยาวออกมา เพื่อจะได้สายเสาหาสัญญาณได้ เพราะของท่านไปติดเครื่องเลยบังไปนิด

Comment

สายต่อที่ว่านี่ซื้อที่ไหนเหรอครับ

--- แต่ว่า ตอนนี่เล่นเกม online ไป มันชอบ connection lost อ่ะครับ ไม่รู้เพราะอ่ะไร

สัญญาณก็ดีอยู่ excellent ตลอดเลย แต่ทำไมเล่นแล้วหลุดบ่อย

--- ที่น่าสังเกตุคือ พอเข้าไปดูใน system log มันขึ้น event 4201 ซึ่งเหมือนกับว่ามันเพิ่งทำการ
                        connect wireless ใหม่ และเวลาก็เป็นเวลาใกล้เคียงกับที่ผมหลุดจากเกมส์ด้วย ตอนนี้จึง
                        สงสัยว่า ที่หลุดจากเกมเพราะ card มันทำการ connect สัญญาณใหม่

งง จริงๆครับพี่น้อง

Comment

Originally posted by miixer View Post
                          สายต่อที่ว่านี่ซื้อที่ไหนเหรอครับ

--- แต่ว่า ตอนนี่เล่นเกม online ไป มันชอบ connection lost อ่ะครับ ไม่รู้เพราะอ่ะไร

สัญญาณก็ดีอยู่ excellent ตลอดเลย แต่ทำไมเล่นแล้วหลุดบ่อย

--- ที่น่าสังเกตุคือ พอเข้าไปดูใน system log มันขึ้น event 4201 ซึ่งเหมือนกับว่ามันเพิ่งทำการ
                          connect wireless ใหม่ และเวลาก็เป็นเวลาใกล้เคียงกับที่ผมหลุดจากเกมส์ด้วย ตอนนี้จึง
                          สงสัยว่า ที่หลุดจากเกมเพราะ card มันทำการ connect สัญญาณใหม่

งง จริงๆครับพี่น้อง
                          ไปหาซื้อได้จากร้านขายอุปกรณ์ Network ในพันทิพได้เลยครับ
                          หัวต่อของท่านเป็นแบบ SMA (หากชื่อผิดของอภัยด้วย)
                          แนะอีกนิดซื้อตัวสายขยายมาแล้ว ก็ซื้อเสา 5dBi มาด้วยเลย เพิ่มภาครับและส่งของเราด้วย

สายราคาไม่แน่ใจนะครับ ราคาแปรผันมากขึ้นอยู่กับแต่ละร้าน
                          แต่เสาแนะซื้อของ D-Link ราคา 195 บาทครับ ระวังเจอหลายร้านเอาเสารุ่นนี้มาขายราคา 400-500 บาท

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดู แต่ที่มัน connect ใหม่บ่อยๆนี่เพราะว่า สัญญาณมันขาดหายรึเปล่าครับ

ดูแล้วมัน ก็รับสัญญาณได้ Excellent อยู่เลย

และนี่รูปข้างล่างผมลอง ping ไปทาง server game ดู ได้ผลดังรูปครับ มันมีช่วง time out ด้วย

ซึ่งแบบนี้แสดงว่าเป็นปัญหาที่ตัวรับสัญญาณใช่ไหมครับ
                            Attached Files
                            Last edited by miixer; 31 Jul 2008, 23:42:21.

Comment

คุณคิมครับ ผมเดินหาสายต่อ wireless เพิ่มนี่ที่พันทิพย์ ไม่มีสักร้านเลยครับ ถ้าจะมีก็แบบที่มันมากับเสาอยู่แล้ว

เดินจนเหนื่อยเลยเนี่ย T^T

Comment

Working...
                              X