Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คคอมฯแค่นี้!*CLOCK*แบบนี้...แนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเป็คคอมฯแค่นี้!*CLOCK*แบบนี้...แนะนำหน่อยครับ

สเป็คคอมฯที่ผมใช้อยู่ครับ
    1.CPU C2D E6300 เดิมๆ 1.86GHz ผมClock ไปที่ 2.80GHz ปรับไฟที่ 1.40V ลากบัสที่400*7ใช้ซิงค์เดิมๆ ความร้อนอยู่ที่ 46-53 องศา
    2.MianBord GIGABYTE GA-P965-S3 ปรับไฟChipsetนอร์ทบริจ ที่1.55V ไฟFSB +2V
    3.RAM KINGTON VALE บ้านๆ BUS 667 ขนาด 1G*2แผง ลากบัสตามcpu ได้ 400
    ปรับไฟเป็น 2.0V
    4.HARDDISK SEAGATE 80G SATA
    5.VGA PCI-X SPARK 7900GS 256M/BIT (พอดีตัวนี้มันพิการปรับได้แต่ครอร์ เมมต้องปรับลดลง)
    เดิมๆCror/MEM 500/1400GHz ปรับไปที่ 600/1110GHz (ถ้าปรับเมมเกิน1200เครื่องจะค้างหรือไม่สีก็แตกครับ)ปรับ pci-x ที่ 100MHz ปรับไฟ pci+0.1V
    6.SUPPLY 550W(ไม่รุ้เต็มเปล่า)ของ OKER DUAL FAN ขนาด8เซ็น ซื้อมานานโข
    ใช้ SPEEDFAN วัดอุณหภูมิ CPUได้ที่ 55 Cror 1,2ที่46องศา รันเต็มที่ตอนเล่นเกม LOSTPLANET ปรับ HIGH และ MEDIAM ส่วนSYTEM ที่45 องศา การ์ดจอ ที่ 57องศา
    7.พัดลม UV 12 เซ็น 1 ตัว .พัดลม UV 8 เซ็น 3 ตัว
    แนะนำ PSU ให้หน่อยครับ ยี่ห้อใหนดี ขนาดกี่วัตต์ด้วยครับ
    ่ ่ื***ผลทดสอบคะแนนตู้ปลาแบบเดิมๆได้ 79000 พอผมCLOCK ได้ 97000 ระบบเสถียรหรือเปล่าอันนี้ไม่รู้ครับแต่เวลาเล่นเกมก็ไม่มีปัญหาอะไร ช่วยแนะนำแก้ไข้ตรงจุดที่
    ต้องปรับให้ที่ครับ ว่าต้งทำอะไรบ้าง...เพื่ออนาคตผมจะให้ CPU วิ่งทะลุ 3.0GHz ครับ เพิ่งหัด CLOCK หรือมือใหม่ก็ว่าได้ครับ
    Last edited by jack_sparow; 16 Nov 2007, 09:54:14.

คะแนนตู้ปลา น้อยไปนิด น่าจะ 110000-120000

Comment

-หากปัจจุบันลากแค่บัส 400 ไฟ NB ไม่น่าต้องใช้เยอะขนาดนั้นนะ แค่ซัก 1.4-1.45 ก็ผ่านบัส 400 แล้วมั้งครับ (ลองดูละกัน)
      -เรื่องการ์ดจอหากมีปัญหาจริงๆในส่วนของ mem อันดับแรกขอเดาว่าไฟไม่พอ หรือไม่ก็ไม่นิ่ง แต่หากคุณคิดว่าไฟพอ งั้นการ์ดก็มีปัญหาแล้วหละครับ หรือว่าปกติใช้ใน core/mem ปกติมันได้อย่างไม่มีปัญหา งั้นก็คงไม่พ้นเรื่องไฟแหละ

Comment

ปรับไฟยังไงครับ
        Last edited by puck; 14 Nov 2007, 10:13:27.

Comment

Originally posted by dears View Post
          -หากปัจจุบันลากแค่บัส 400 ไฟ NB ไม่น่าต้องใช้เยอะขนาดนั้นนะ แค่ซัก 1.4-1.45 ก็ผ่านบัส 400 แล้วมั้งครับ (ลองดูละกัน)
          -เรื่องการ์ดจอหากมีปัญหาจริงๆในส่วนของ mem อันดับแรกขอเดาว่าไฟไม่พอ หรือไม่ก็ไม่นิ่ง แต่หากคุณคิดว่าไฟพอ งั้นการ์ดก็มีปัญหาแล้วหละครับ หรือว่าปกติใช้ใน core/mem ปกติมันได้อย่างไม่มีปัญหา งั้นก็คงไม่พ้นเรื่องไฟแหละ
          CPU ผมใช้ไฟ1.40สูงไปหรือเปล่าครับ ...ส่วนการ์ดจอขอบอกครับการ์ดตัวนี้ได้จากการเคลมมาครับ ...รอ 1 เดือน กว่าจะได้พอมาลองเดิมๆที่ 500/1400 เล่นเกิมได้แค่2วินาที ภาพแตกเครื่องค้าง(เกม PES6สเป็คไม่โหด) ผมเลยลองลด เมมลงเหลือ
          1200 ก้เป็นครับแต่เล่นได้นานหน่อย จึงลดอีกที ที่ 1100 อันนี้จบครับเล่นได้ทุกเกมไม่ว่าจะเป็น LOSTPLANET ,DOOM3,NFS CARBONและ GRAW2 ปรับ HIGHหมดเท่าที่ให้ปรับครับ ไม่มีปัญหาครับ เล่นได้ปกติครับ...ว่าจะลอง ENAMAX 450W ดูครับ...ได้ผลอย่างไรจะบอก

Comment

Originally posted by samutss View Post
            คะแนนตู้ปลา น้อยไปนิด น่าจะ 110000-120000
            บอกหน่อยรับต้องทำอย่างไรถึงจะได้
            110000-120000 ห้ามบอกนะว่าต้องเปลี่ยนไปเล่น 8600GT

Comment

ดันจ้า

Comment

Originally posted by jack_sparow View Post
                CPU ผมใช้ไฟ1.40สูงไปหรือเปล่าครับ ...ส่วนการ์ดจอขอบอกครับการ์ดตัวนี้ได้จากการเคลมมาครับ ...รอ 1 เดือน กว่าจะได้พอมาลองเดิมๆที่ 500/1400 เล่นเกิมได้แค่2วินาที ภาพแตกเครื่องค้าง(เกม PES6สเป็คไม่โหด) ผมเลยลองลด เมมลงเหลือ
                1200 ก้เป็นครับแต่เล่นได้นานหน่อย จึงลดอีกที ที่ 1100 อันนี้จบครับเล่นได้ทุกเกมไม่ว่าจะเป็น LOSTPLANET ,DOOM3,NFS CARBONและ GRAW2 ปรับ HIGHหมดเท่าที่ให้ปรับครับ ไม่มีปัญหาครับ เล่นได้ปกติครับ...ว่าจะลอง ENAMAX 450W ดูครับ...ได้ผลอย่างไรจะบอก
                หากเล่นแค่ 2.8 ขอบอกว่าใช้ไฟเยอะไปหน่อย แต่เรื่องนี้ก็แล้วแต่ cpu แต่ละตัวครับ มันกินไฟไม่เหมือนกันหรอก

Originally posted by jack_sparow View Post
                บอกหน่อยรับต้องทำอย่างไรถึงจะได้
                110000-120000 ห้ามบอกนะว่าต้องเปลี่ยนไปเล่น 8600GT
                การ์ดแทบไม่ต้องเปลี่ยนครับ 7900GS ก็แรงหัวทิ่มอยู่แล้ว หากอยากได้ที่ผลเทสสูงๆ เราก็มาเน้นหนักกันที่ไดร์เวอร์ของมันดีกว่า แล้วอาจมีเพิ่มเติมเทคนิคการลากการ์ดให้ได้มากขึ้นหน่อย โดยการใช้ atitool กะ rivatuner ควบคู่กันไป

Comment

เข้ามาเชียร์

Comment

Originally posted by dears View Post
                    หากเล่นแค่ 2.8 ขอบอกว่าใช้ไฟเยอะไปหน่อย แต่เรื่องนี้ก็แล้วแต่ cpu แต่ละตัวครับ มันกินไฟไม่เหมือนกันหรอก

การ์ดแทบไม่ต้องเปลี่ยนครับ 7900GS ก็แรงหัวทิ่มอยู่แล้ว หากอยากได้ที่ผลเทสสูงๆ เราก็มาเน้นหนักกันที่ไดร์เวอร์ของมันดีกว่า แล้วอาจมีเพิ่มเติมเทคนิคการลากการ์ดให้ได้มากขึ้นหน่อย โดยการใช้ atitool กะ rivatuner ควบคู่กันไป
                    เป็นเพราะการ์ดผมไม่สามารถลากแรมได้เยอะหรือเปล่าครับ คะแนนถึงได้ตก...ตอนนี้ใช้ ไดเวอร์ 163.75 อยู่ครับ

Comment

ผมว่า CPU ร้อนไปนะครับ ลองรัน prime ดู ถ้าเกิน 46-53 idle นี่ 65-70 แนะว่าลดไฟลงไม่งั้นอายุการใช้งานจะน้อยครับ
                      ถ้าอยากทดสอบ stable ลองรัน prime หรือ othos ครับถ้ารันได้ 1 ชม.ขึ้น นี่ใช้งานปรกติสบายครับ แต่ถ้าใช้โหดๆแนะว่าลอง ทิ้งไว้ซัก 10+ ชม. ถ้าผ่านก็ไม่มีอะไรน่าห่วงครับ

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
                        ผมว่า CPU ร้อนไปนะครับ ลองรัน prime ดู ถ้าเกิน 46-53 idle นี่ 65-70 แนะว่าลดไฟลงไม่งั้นอายุการใช้งานจะน้อยครับ
                        ถ้าอยากทดสอบ stable ลองรัน prime หรือ othos ครับถ้ารันได้ 1 ชม.ขึ้น นี่ใช้งานปรกติสบายครับ แต่ถ้าใช้โหดๆแนะว่าลอง ทิ้งไว้ซัก 10+ ชม. ถ้าผ่านก็ไม่มีอะไรน่าห่วงครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                        X