Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค่า CL แรม กับการ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค่า CL แรม กับการ OC

เวลาเรา OC ไปสูงๆ เราจะตั้งค่า CL ต่ำๆไม่ได้ใช่ไหมครับ

คือ ผมใช้ GEIL ultra Bus 800 CL 4 - 4 - 4 -12 ตัวซิงค์ส้มครับ

P35 DS3R + E6300 ผม OC ไปที่ 3.15 450*7

โดยตั้ง ค่า CL ที่ AUTO ได้ที่ 6 - 4 -5 -21

ผมพอไปเซตค่า CL Ram เป็น 4 - 4 - 4 - 12 ตามฉลาก บูตไม่ติด

ผมเซต เป็น 5 - 5 - 5- 18 ติดปกติ

เกิดความไม่เข้าใจครับ ถ้า เรา ซื้อ แรม มา OC เราก็ต้องซื้อที่มันมี CL มากๆสิครับ

แล้ว เวลา เซตคค่า CL นี่ให้มันน้อยไว้ดีกว่า ไม่ใช่หรอครับ

ไงช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

CL น้อยกว่า คือให้แรมทำงานหนักขึ้น ค่าหน่วงในการส่งผ่านข้อมูลน้อยลง (ต้องรีบๆส่งให้ไวกว่าเดิม)

ดังนั้นจะให้มันทำงานหนักต้องให้อาหารมันด้วยครับ นั่นคือแรงดันไฟที่มากกว่าเดิม

Comment

Originally posted by matoom View Post
      CL น้อยกว่า คือให้แรมทำงานหนักขึ้น ค่าหน่วงในการส่งผ่านข้อมูลน้อยลง (ต้องรีบๆส่งให้ไวกว่าเดิม)

ดังนั้นจะให้มันทำงานหนักต้องให้อาหารมันด้วยครับ นั่นคือแรงดันไฟที่มากกว่าเดิม
      ตามฉลาก มัน บอก 2.1 V ผมปรับ +3 V ให้มันแล้วพอไหม

ถามว่า เราปรับแรม CL ต่ำๆ ได้ใช่ไหม เวลา OC สูงๆ
      Last edited by oomiN; 1 Aug 2008, 14:53:31.

Comment

อยากได้ timing ต่ำๆบัสไกลๆ ก็อัดไฟเข้าไป ไม่ก็ไปช่วยคลายค่า timing ตัวอื่นๆนอกจาก4ตัวแรกด้วย เพื่อความประหยัดไฟ....

Comment

CL 5-5-5-15 บัส 1066 ไปเลย ไฟ2.2 - 2.3

Comment

Originally posted by dears View Post
            อยากได้ timing ต่ำๆบัสไกลๆ ก็อัดไฟเข้าไป ไม่ก็ไปช่วยคลายค่า timing ตัวอื่นๆนอกจาก4ตัวแรกด้วย เพื่อความประหยัดไฟ....
            พอบอกได้ไหมครับ ว่า จาก 4 ตัว แรก แล้ว คลายตัวไหนได้ บ้างยังไง

หรือ มี ลิ้งค์ ให้ อ่าน ก็ ยัง ดี ครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ได้ครับ แต่ขึ้นอยู่กับตัวแรมเองด้วยครับ

ลดลงมาได้1-2นี่ก็เยอะแล้วครับ (เดาเอาอิอิ)

ตัวผมเองก็เซตที่ 5-4-4-12 ไฟ2.1v (450*8) ลองปรับทีละตัวดูครับ ถ้าไม่ติดก็ปรับคืนแล้วไปปรับตัวอื่น
              ปรับclแรมเป็นอะไรที่น่าเบื่อครับ ลองไปเรื่อยๆ

Comment

แล้ว การปรับค่า CL ต่ำ นี่ ไม่ส่งผลให้การ OC ลากไปได้ไกลขึ้น ใช่ไหมครับ

Comment

ภูมิใจนำเสนออีกละ ....
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=201325

Comment

มาเก็บข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                      ภูมิใจนำเสนออีกละ ....
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=201325
                      เสียค่า เซ่น แน่ๆ

Comment

ผมก็ใช้ตัวเดียวกับ จขกท เลยครับ ไฟผมเพิ่ม +1 เดิม1.8 เป็น 1.9 สบายๆเลยครับสงสัยว่าทำไมจขกท ถึงไม่ผ่านหว่า งงแฮะ

Comment

Originally posted by Justin@JK View Post

ผมก็ใช้ตัวเดียวกับ จขกท เลยครับ ไฟผมเพิ่ม +1 เดิม1.8 เป็น 1.9 สบายๆเลยครับสงสัยว่าทำไมจขกท ถึงไม่ผ่านหว่า งงแฮะ
                          ผมทด ไว้ ที่ 1-1 ครับ

Comment

Working...
                          X