Announcement

Collapse
No announcement yet.

แกะๆรื้อๆๆเลยเอากับเค้าบ้าง lepai lp838

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แกะๆรื้อๆๆเลยเอากับเค้าบ้าง lepai lp838

lepailp 838
    รายการที่เปลี่ยนโดยคร่าวๆๆ
    16 v 2200uf X 1 =25 v 4700uf
    10 v 470uf X 2=16 v 470uf
    16 v 100uf X6 =16 v 220uf
    50 v 2.2uf X6 =50 v 4.7uf
    16 v 47uf x6 =16 v 100uf
    50 v 47ufx1 =50 v 100uf

ยังเหลือ opamp ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน กับ C อีก2 ตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน
    เปลี่ยน C จ่ายไฟหลักตัวเดียว... ก็ดีขึ้นเยอะครับ ตัวก่อนเปลี่ยน50 v 2200uf ตัวนี้เป็น 25v 4700uf
    เดิมๆ 16v 2200uf
    แต่นึกมันมือเลยจับเปลี่ยนมันทุกตัวเลยเพิ่มค่านิดๆๆหน่อบๆ
    เบสมาดีขึ้น...เสียง โอขึ้นครับ เดี๋ยวเปลี่ยน opamp เมื่อไหร่มาต่อภาค 2

Originally posted by tiger X-fi View Post
    ธรรมดาครับ ... ค่าหม้อแปลงธรรมดา 200-300 ครับ
    ถ้าถูกๆห่วยๆ 150 ครับ
    หม้อแปลงแบบง่ายๆ
    http://www.overclockzone.com/forums/...%B8%99-Adapter
    Last edited by tiger X-fi; 27 Jun 2011, 21:25:12.

โอ้วว เดียวไปลองทำดูบ้าง อยากลองๆ

Comment

เป็น AMP 2.1 รึเปล่าครับ

Comment

แอมป์ หลี่ไผ เหรอ เปนน้องหลินปิง

Comment

เปลี่ยนครั้งแรกน่าจะลองเปลี่ยน OPAMP ก่อนเลยนะครับ
          เพราะมันเป็นตัวขยายต้นเสียง เสียงเปลี่ยนชัดมากเลยครับ
          ผมให้ความสำคัญประมาณ 80% เลยล่ะ

Comment

เห็นขายอยู่มิใช่รึ
            ไหงเอามาแงะเล่นซะแล้ว ^^

Comment

12V 2A ถ้าไม่โมเพิ่มกำลังภาคจ่ายไฟ บินไม่ขึ้นแน่ๆ

ช่อง Super bass นั่นใว้ทำอะไร Sub out รึ ?

ภาคจ่ายไฟก็เหลือเกิน -*- ติดด้านบนพอว่า จะใด้สัมผัสอากาศมั่ง นี่ติดด้านล่าง เร่งหนักๆ สะสม ร้อนระเบิดเถิดเทิง

Comment

ท่านเสือครับ ไอซีเบอร์อะไรหรอครับ

Comment

กระแสโมมาแรง
                  ว่าแต่c ยี่ห้ออะไรบางล่ะท่าน

Comment

แหมๆ เล่นกันหนุกเชียว

Comment

Originally posted by teptop View Post
                      โอ้วว เดียวไปลองทำดูบ้าง อยากลองๆ
                      ลองดูครับ....เสียงดีขึ้นเยอะ
                      Originally posted by tiksna View Post
                      เป็น AMP 2.1 รึเปล่าครับ
                      ครับเป็นแอมป์ 2.1 มีช่อง เบสตางหาก
                      Originally posted by naraklive View Post
                      แอมป์ หลี่ไผ เหรอ เปนน้องหลินปิง
                      555+
                      Originally posted by milestone View Post
                      เปลี่ยนครั้งแรกน่าจะลองเปลี่ยน OPAMP ก่อนเลยนะครับ
                      เพราะมันเป็นตัวขยายต้นเสียง เสียงเปลี่ยนชัดมากเลยครับ
                      ผมให้ความสำคัญประมาณ 80% เลยล่ะ
                      OPAMP ราคาแพงกว่าแอมป์อีกเลยเอาไว้ก่อนครับ สงสัยว่าจะเป็น โมโนต้ว ดูโอ ตัวน่ะ
                      Originally posted by The_ripper View Post
                      เห็นขายอยู่มิใช่รึ
                      ไหงเอามาแงะเล่นซะแล้ว ^^
                      ครับ.ที่ขายนั่นเผื่อคนต่างจังหวัดอยากเล่นบ้าง...
                      ลำโพงสักคู่...แค่นี้ก็แจ่มแล้ว ...
                      Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                      12V 2A ถ้าไม่โมเพิ่มกำลังภาคจ่ายไฟ บินไม่ขึ้นแน่ๆ

ช่อง Super bass นั่นใว้ทำอะไร Sub out รึ ?

ภาคจ่ายไฟก็เหลือเกิน -*- ติดด้านบนพอว่า จะใด้สัมผัสอากาศมั่ง นี่ติดด้านล่าง เร่งหนักๆ สะสม ร้อนระเบิดเถิดเทิง
                      มันก็โอนะตอนนี้เสียงดีขึ้นเยอะครับ...ก่อนถูกจับเปลี่ยน..เสียงอย่างอู้เลย
                      ช่อง Super bass นั่น Sub out ครับ มีภาคขยายมาให้เบสตัวนึงโดยเฉพาะ
                      ตอนนี้ เปิดทิ้งไว้เกิน 24 ชม. แล้วครับ ผ่านไม่ร้อนไม่มีปัญหา

Originally posted by fenderfree View Post
                      ท่านเสือครับ ไอซีเบอร์อะไรหรอครับ
                      มันกลับด้านครับ ปาดซิลิโคลน มองไม่เห็นเบอร์ ครับ
                      Originally posted by ManiacMaew View Post
                      กระแสโมมาแรง
                      ว่าแต่c ยี่ห้ออะไรบางล่ะท่าน
                      ELNA ทั้งยวงเลยครับ
                      Originally posted by TroRuwA View Post
                      แหมๆ เล่นกันหนุกเชียว
                      ว่าจะเปลี่ยนแค่ C หลักตัวเดียว ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดหรือป่าว ว่าทำหน้าที่เหมือนแบตเตอรี่
                      คอยอมไฟไว้จ่ายตัวอื่น ...ถ้าไฟพอเสียงก็นิ่งขึ้นน่ะครับ
                      ซนไปเรื่อยตามประสาน่ะครับ....555+

Comment

ราคานี้ไม่ขี้เหล่เท่าไหร่ครับ ผมเคยแงะแล้ว และก้อออสซิเลสจนเน่าไปเรียบร้อย555

Comment

เดี๋ยวหา MUSE T-AMP MU-15 มาลองเล่นบ้าง

Comment

OPAMP ราคาแพงกว่าแอมป์อีกเลยเอาไว้ก่อนครับ สงสัยว่าจะเป็น โมโนต้ว ดูโอ ตัวน่ะ
                            ลองตัวราคาไม่แรงก็ได้ครับ เบอร์ยอดนิยมยังมีอีก philips ne5532 ที่npeมีขาย ราคา30
                            ne 5532ของti ก็มี
                            หรือจะเอาเบอร์เดิมแต่เปลี่ยนี่ห้อก็มี
                            rc4558 ของ ti
                            tjm4558 ของst
                            ba4558 ของ rohm

ว่าจะเปลี่ยนแค่ C หลักตัวเดียว ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดหรือป่าว ว่าทำหน้าที่เหมือนแบตเตอรี่
                            คอยอมไฟไว้จ่ายตัวอื่น ...ถ้าไฟพอเสียงก็นิ่งขึ้นน่ะครับ
                            ซนไปเรื่อยตามประสาน่ะครับ....5
                            หน้าที่แล้วแต่ตำแหน่งครับ พูดแล้วยาว ผมก็เข้าใจไม่หมด ต้องไปอ่านกระทู้โมดู
                            ส่วน ตัวใหญๆ นี้น่าจะเป็น power filter ครับ ทำหน้าที่กรองให้กระแสเรียบขึ้น
                            เพราะกระแสที่ได้จากการแปลงac เป็นdc โดยใช้ไดโอด ไฟมันจะได้กระแสตรง แต่ก็ยังไม่เรียบเท่าไร
                            ตรงนี้เลยต้องมีcเติมเข้ามา บ้างวงจร ก็ใช้คู่กับ R หรือ L เพื่อให้เรียบยิ่งขึ้น
                            ว่าแล้วยาว ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ แต่มันมีผลกับเสียงแน่ๆ

Comment

^ เดี๋ยวไม่แน่ ต่อแอมป์ 6 ชาแนล ดูสักตัว งบไม่น่าเกิน 2500
                              เอา IC แบบที่ท่าน fenderfree ต่อตัว 100W มาเล่นน่ะ
                              ถ้าทำเมื่อไหร่...เดี๋ยวมาขอความรู้...จากหลายๆท่านในนี้

Comment

Working...
                              X