Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาครับระหว่าง ext storage กับ Atom Server

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาครับระหว่าง ext storage กับ Atom Server

สวัสดีครับ
    ขอท้าวความก่อนนะครับ
    คือผมมี HD เก็บหนัง Hi-Def 1T อยู่ประมาณ 6 ลูก
    ผมคิดว่าจะหาซื้อระหว่าง ext storage ที่สามารถใส่ HD 2T ได้ 4ลูกมีระบบ Lan
    แล้วต่อเป็นเครื่องกลางสำหรับดูหนังจาก 3 ห้อง
    หรือซ์้อเป็น PC Atom มา Share file เพื่อดูหนังแต่ละห้องนะครับ

ที่คิดตอนนี้คือ
    ไม่แน่ใจว่าราคาระหว่าง 2 อย่างนี้อันไหนจะสูงกว่ากัน
    เรื่องการกินไฟ ext น่าจะกินไฟน้อยกว่า
    เรื่องงานใช้งานเพราะอย่าง Atom นี่ถ้าไม่มีคนเข้ามาดูหนังก็อาจจะเปิดเครื่องเอาไว้โหลดงานได้
    ฯลฯ

ใครพอจะมีคำแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

เลือก Atom+PSU ดีๆ จ่ายไฟนิ่งๆครับ
    6T เกิดไฟดับแล้วหายทีนี่ เศร้าเลย - -"
    ปกติไม่ชอบใจ NAS อยู่อย่างตรงที่ PSU นี่แหละ ต้องใช้ที่ติดตัวมาเท่านั้น

Comment

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
      เลือก Atom+PSU ดีๆ จ่ายไฟนิ่งๆครับ
      6T เกิดไฟดับแล้วหายทีนี่ เศร้าเลย - -"
      ปกติไม่ชอบใจ NAS อยู่อย่างตรงที่ PSU นี่แหละ ต้องใช้ที่ติดตัวมาเท่านั้น
      ขอบคุณครับ

Comment

ATOM น่าใช้กว่าครับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ ส่วนใหญ่บอร์ด ATOM ที่ขายกันในบ้านเรา มันต่อ SATA ได้แค่ 2 ช่องนี่แหละ จะซื้อการ์ด SATA มาเพิ่มอีกก็คงไม่คุ้ม

Comment

Originally posted by osxp View Post
          ATOM น่าใช้กว่าครับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่ ส่วนใหญ่บอร์ด ATOM ที่ขายกันในบ้านเรา มันต่อ SATA ได้แค่ 2 ช่องนี่แหละ จะซื้อการ์ด SATA มาเพิ่มอีกก็คงไม่คุ้ม
          ครับกำลังคิดถึงปัญหานี้เหมือนกัน

Comment

มารอจด

Comment

ผมเลือก ATOM แล้วื้อกาดเพิ่มพอต SATA 4 พอต ประมาณ 800 บาท

Comment

เปลี่ยนจาก atom เป็น core 2 duo + mainboard 775 มือสองดีกว่าป่ะครับ
                ไม่ต้องซื้อกาด sata ด้วย ง่ายดี

Comment

Originally posted by minixp View Post
                  เปลี่ยนจาก atom เป็น core 2 duo + mainboard 775 มือสองดีกว่าป่ะครับ
                  ไม่ต้องซื้อกาด sata ด้วย ง่ายดี
                  ไม่เอาไป AMD ดีกว่า

อิอิ

Comment

หา atom กับการ์ด SATA เกรด Server ดีกว่า และอย่าลืม PSU จ่ายไฟนิ่งๆ

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
                      หา atom กับการ์ด SATA เกรด Server ดีกว่า และอย่าลืม PSU จ่ายไฟนิ่งๆ
                      ถ้าให้ดีผมว่าหาบอร์ดatomที่มี pci-e มาใส่การ์ดsatsก็ดีนะ(ส่วนใหญ่ที่เห็นมีแต่pci)

Comment

Originally posted by V_ZONE_CO View Post
                        ผมเลือก ATOM แล้วื้อกาดเพิ่มพอต SATA 4 พอต ประมาณ 800 บาท
                        น่าสนครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by minixp View Post
                        คือต้องการจะให้ประหยัดไฟด้วยนะครับ
                        เพราะอาจจะเปิดทิ้งไว้ตลอดเพื่อโหลดงานด้วยนะครับ

Originally posted by mookDANG2008 View Post
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by golf47 View Post
                        ไม่เอาไป AMD ดีกว่า

อิอิ
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by golf47 View Post
                        ถ้าให้ดีผมว่าหาบอร์ดatomที่มี pci-e มาใส่การ์ดsatsก็ดีนะ(ส่วนใหญ่ที่เห็นมีแต่pci)
                        อันนี้ก็คิดไว้เหมือนกันครับแต่ไม่รู้ว่าจะมีรึเปล่า

Comment

ถ้ามีงบ ใช้ i3-530 ดีกว่าครับ กินไฟน้อยกว่าพวก core2 หรือ athlon (แต่กินมากกว่า atom)

แต่ i3 ดูดีมีอนาคตมากกว่า atom ครับ เพราะสามารถลง Windows Home Server Vail ได้ (ตัวนี้ยังเป็น Beta อยู่)

Comment

Originally posted by insomniac View Post
                            ถ้ามีงบ ใช้ i3-530 ดีกว่าครับ กินไฟน้อยกว่าพวก core2 หรือ athlon (แต่กินมากกว่า atom)

แต่ i3 ดูดีมีอนาคตมากกว่า atom ครับ เพราะสามารถลง Windows Home Server Vail ได้ (ตัวนี้ยังเป็น Beta อยู่)
                            จัดi3โหลดบิทน่าสนแฮะ

Comment

เอาประหยัดไฟก็ NAS ครับ

แต่อะตอมมันยืดหยุ่นกว่าครับ ใส่อะไรก็ได้เหมือนพีซีเลยครับ

ไม่พอใจกะ 2SATA ออนบอร์ด ก็ใส่การ์ด PCI SATA 4Port ไป หรืออยากประหยัดก็ต่อผ่าน USB ได้เลย 30MB/s เต็มๆ (วิ่งผ่าน Gigabit LAN ออนบอร์ดได้อย่างชิวๆ)

Comment

Working...
                              X