Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD Athlonllx2 245 ออนบอร์ดHD4200 ร้านเกมออนไล์ พอได้หรือเปล่าครับขอความช่วยเหลือด่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD Athlonllx2 245 ออนบอร์ดHD4200 ร้านเกมออนไล์ พอได้หรือเปล่าครับขอความช่วยเหลือด่วน

พอดีผมโดนบีบออกจากงานประจำวันที่15เดือนนี้ผมจะออกจากงานที่ทำ ตอนนี้กำลังจะหาข้อมูลเพื่อจะเปิดร้านเกมออนไลเนตด้วย อยากรบกวนเรื่องข้อมูลอยากรู้ว่าต้องเสียค่าลิขสิทวินโดวอย่างไรลิขสิทเกมออนไลและโปรแกรมพิมงานทั่วไปอย่างไร เครื่องละกี่บาทเราต้องมีโปรแกรมอะไรและโปรแกรมต้องห้ามอะไรเพราะว่าผมจะเอาเงินที่มีเพียงน้อยนิดที่เก็บมาทั้งชีวิตเพื่อจะทำสิ่งนี้ เพราะไม่รู้จะไปทำอะไรเพราะว่าส่วนตัวชอบเล่นเกม ผมไม่อยากโดนปรับโดนจับไม่อยากเสียตังไห้พวกตัวเฮียๆทั้งหลายที่มาเก็บส่วยเห็นว่าโดนกันหลายหมื่นบาทถ้าโดนจับ อยากรู้ว่าสเปกที่ผมเลือกจะพอได้หรือเปล่าAMD Athlonllx2 245 ออนบอร์ดHD4200 แรม1จิกกจะพอเปล่าครับ ฮารฺดดิส80จิกผมจะหามือ2มาประกอบเองประหยัดดีครับเคสจะเอาแบบไม่เกิน1000 จอlcd 17นิ้วก็พอเพราะอยู่แถวบ้านนอก ช่วยแนะนำด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง ผมสาวกเอเอมดี
    Last edited by kornkill; 1 Oct 2010, 06:20:31.

มาดันก่อน ลายเซนใหม่

Comment

ขอแสดงความเสียใจด้วยที่โดนบีบให้ออกจากงาน
      จากสเปคที่ท่านให้มา ร้านเกมส์ก็ถือว่าโอเคอยู่
      ส่วนประกอบข้างในจะเป็นมือสองก็ไม่เป็นไร แต่ส่วนประกอบด้านนอก เช่น จอ เคส ควรเป็นของใหม่ เพื่อดึงดูดใจลูกค้า ยิ่งบ้านนอกยิ่งดี
      ส่วนค่าลิขสิทธิ์ไม่ทราบเลย

Comment

แรมน่าจะ 2 กิ๊ก นะครับ ไม่แพงแล้ว แม้แต่ DDR 3 ก็เหอะ

เผื่อสนแรมผม
        http://www.overclockzone.com/forums/...CL-8-8-8-24-LT

Comment

ผมว่า น่าจะใช้การ์ดแยกซักใบ
          CPU ผมว่าโอเคแล้วครับ แต่จอนี้ต้องสังเกตุดูร้านแถวนั้นว่าใช้ประมาณกี่นิ้ว ส่วนมาก 19-20 นิ้วกัน ถ้าแถวนั้นไม่มี17ก็โอเคครับ
          เรื่องวิ้นโด้ต้องแท้ครับ ห้ามคือโปรแกรมลิขสิทต่างๆเพราะเราร้านเกมส์เน้นเกมส์พิมงานอยู่แล้ว MSoffice ก็ไม่ควรใช้หาตัวอื่นแทน และที่สำคัญ ลิขสิทธ์เพลงต่างๆห้าม
          ตั้งงบไว้เท่าไหร่ละกี่เครื่องครับ

Comment

OS ก็ซื้อแค่ Win7 OLP (โอเพ่น ไลเซ่น) ขั้นต่ำ 5 แล้ว downgrade เป็น XP (เขาจะให้คีมาทั้ง XP Vista 7 เลือกลงเอาตามใจชอบ)
            มันก็จะอยู่ติดร้านคุณไปนานแสนนาน ถ้าซื้อแบบกล่องมา อันนี้ ปัญหาเยอะ
            Office ไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องลง
            เกมส์ ศึกษาไปทีละเกมส์ ว่าเกมส์ค่ายไหนต้องซื้อลิขสิทธิ์ก็ค่อยติดต่อขอซื้อไป
            บ้านนอก ไม่ค่อยมีคนเข้ามาตรวจเท่าไหร่ ค่อยๆทะยอยซื้อทีละอย่าง เอาที่จำเป็นมากไปน้อย

Comment

รุ่นหลังๆเค้าไม่นิยมประกอบคอมครบ set ในเครื่องเดียวกันแล้วนะครับ
              ปัจจุบันเค้านิยมตั้งเครื่อง central 1 เครื่อง แล้วเครื่องลูกมีเพียงแค่ mainboard , ram , cpu , psu เท่านั้น จากนั้นให้มาเรียก OS เกมส์ โปรแกรมจากเครื่อง central ออกไป

นั่นแปลได้ว่าเครื่องลูกไม่มีข้อมูลใดๆ เมื่อสั่งปิด ข้อมูลก็หมด ไม่โดนจับ เพราะไม่มี HDD!! หรือจับเราก็ชนะอยู่ดี

แบบนี้จะทำให้ประสิทธิภาพลดลงไปบ้าง แต่ก็ประหยัดเงินไปพอสมควรครับโดยเฉพาะค่า license นี่แหล่ะ เพราะว่าถ้าคิดจริงๆ OS+OFFICE นี่มันแพงเท่า hardware แล้วนะครับ

สำหรับเรื่องรายละเอียด ผมไม่มี แต่เข้าใจการทำงานคร่าวๆว่าประมาณนี้ ลองค้นใน internet ดูครับสำหรับส่วนที่เหลือ

Comment

ผมว่าหา VGA มือสองแบบไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม มันจะช่วยให้ปรับความละเอียด และไม่หน่วงในเวลาตอนเล่นเกมส์ของลูกค้า

HD 4200 เล่น PB แลคมากเลย พอมาเป็น 8400GS ดีกว่าเดิมพอใช้ แต่พอเปลี่ยนมาเป็น 9600GSO ช่วยได้เยอะ เปลี่ยนมาเป็น GTS250 ไม่ต่างอะไรกะ 9600GSO เลยปรับสุดทุกอย่าง จอ 17 นิ้ว

หา VGA มือสอง แรงประมาน 8500GT 8600GT 9400GT 9500GT GT220 HD3650 HD4670 ถ้าได้แถวๆนี้จะดีมากหรือดีกว่าแต่เอารุ่นที่ไม่ต้องต่อไฟเพิ่มจะดีสุดกับค่าไฟ

Comment

รุ่นหลังๆเค้าไม่นิยมประกอบคอมครบ set ในเครื่องเดียวกันแล้วนะครับ
                  ปัจจุบันเค้านิยมตั้งเครื่อง central 1 เครื่อง แล้วเครื่องลูกมีเพียงแค่ mainboard , ram , cpu , psu เท่านั้น จากนั้นให้มาเรียก OS เกมส์ โปรแกรมจากเครื่อง central ออกไป
                  ขอวิธีทำอย่างระเอียดครับถ้ามันง่ายผมจะลองทำดูครับ
                  วิธีนี้ต้องไปจ้างเขาทำเพราะผมทำไม่เป็นแต่ค่าวินโดวเขาคิดกันอย่างไรกี่บาทต่อเครื่องครับ อย่างเช่นโปรแกรมดูหนัง Km player ,jet audio,Photoshop สามารถลงได้หรือเปล่าครับ ผมว่าจะลองทำสัก8เครื่องดูก่อนครับช่วยทีครับ

Comment

สงสัยเรื่องเครื่อง Central เครื่องนึงเหมือนกัน ถ้าเกิดเครื่องนี้มันเสีย ร้านต้องปิดไปเลยใช่ไหมเนี่ย

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                      สงสัยเรื่องเครื่อง Central เครื่องนึงเหมือนกัน ถ้าเกิดเครื่องนี้มันเสีย ร้านต้องปิดไปเลยใช่ไหมเนี่ย
                      ผมก็คิดแบบท่านนี่แหละ ปิดร้านนั่งซ่อมตัว server พอดีลูกค้าหายหมด ..... ได้อย่าง ก็เสียอย่าง แหละ ระบบนี้
                      Last edited by eat_ctv; 1 Oct 2010, 13:02:31.

Comment

ไม่ทราบว่าจะลงกี่เครื่องครับ

เรื่องลิขสิทธิ์ต่างๆ ไปดูที่นี่ www.ict.in.th

เรื่องเสป็ค ผมตั้งให้ต่ำสุดเลยนะ ถ้าใช้จอ 17 ไม่วาย ความละเอียดเกมก็จะอยู่ที่ 1024*768 และ 1280*1024

1024*768 กลางๆ ถ้าเป็น crt ภาพจะเนียนดว่า lcd อันนี้ HD4200 เอาอยู่

1280*1024 ภาพสวย HD4200 กระตุก

ต้องบอกอย่างนี้ครับ ถ้าใช้บอร์ดที่มี sideport 128 ก็โอ แต่ถึงยังไงก็ต้องแชร์แรมให้ออนบอร์ดอยู่ดี อย่างน้อย 256

ถ้าใช้ windows 7 แรม 1 กิ๊ก ระบบก็กินไปเกือบ 50% แล้ว หากต้องแชร์ให้ออนบอร์ดอีก แรม 1 กิ๊กไม่ไหวแน่

อย่างน้อยต้องมี 2 กิ๊ก แล้วแชร์ไป 512 ก็ยังเหลือๆ

แนะนำอย่างนี้ครับ ถ้าต้องการประหยัด

1. ถ้าเล่น HD4200 เล่น HD3300 (ในชิพ 790) จะแรงกว่า ดูพวก Biostar ก็ได้

2. ถ้าเล่นออนบอร์ด แล้วต้องมีแรม 2 กิ๊ก เพื่อแชร์ออนบอร์ด เปลี่ยนค่าซื้อแรม ไปซื้อการ์ดจอแยกดีกว่า HD4350 ก็ดี
                        แรงว่า 8400gs อยู่ และแน่นอนแรงกว่า HD4200 และ HD3300 เพราะออนบอร์ด 32 bit ส่วนการ์ดแยก 64bit
                        (ผมใช้ 4200 เล่น PB , SF , Fifa 2, cabal , pangya , Audition , Raycity หรือออฟไลน์ RA3 , NFS mostwanted Warcraft III , PES2010 ได้หมดครับ ปรับรายละเอียดเอา เพราะเกมเค้ามี Option ให้ปรับอยู่แล้ว สบายครับ)

3. ถ้าเล่น cpu 2 หัว
                        intel เริ่มที่ E3300 2.5G L2 1m 1,470.-
                        AMD เริ่มที่ XII 245 2.9G L2 2m 1,890.-
                        (ผมใช้อยู่ทั้ง 2 ตัว เล่นเกมส์ออนไลน์ ไม่ต่างกันครับ)

4. จัดเสป็คให้ดูราคานะครับ
                        Intel set
                        E3300 = 1,470.-
                        MSI G41M-P33 = 1,320.-
                        1 G DDR3 1333 Blackberry 670.-
                        ใจร้อนเอามือ1 HIS 4350 1G Hyper memory 1,200.-
                        ใจเย็นหามือ2 3650 512m ไม่เกินพัน ได้การ์ด 128 bit แรงกว่าตัวบน (ผมก็ใช้อยู่)
                        -----------ชุดนี้ 4,660.-
                        ปล. ชุดนี้ได้ cpu 2 หัวราคาประหยัด
                        + แรม 1 กิ๊กพอเพราะไม่ต้องแชร์ เพิ่มได้เมื่อมีงบ
                        + การ์จอแรงกว่าออนบอร์ด
                        .......................................................................................................................

AMD set
                        XII 245 = 1,890.-
                        ASROCK M3A785GM-LE = 1,770.-
                        2 G DDR3 1333 Kingmax = 1,150.-
                        -----------ชุดนี้ 4,810.-
                        ปล. ชุดนี้ได้ cpu แรง กับ L2 2m เผื่ออนาคตต้องการแรง
                        + ออนบอร์ดใช้ดี ใช้ไปก่อน เพิ่มการ์ดได้เมื่อมีงบ
                        + แต่แรมต้อง 2 กิ๊กเลย เพราะต้องแชร์ให้ออนบอร์ด
                        .......................................................................................................................

AMD set 2
                        BioStar TA790GXE 128M = 1,340.- (มือ1 หาซื้อยากมาก ของขาดตลอด ร้านขายมีน้อย)
                        2 G DDR2 1066 Kingmax = 1,230.-
                        -----------ชุดนี้ 4,460.-
                        ปล.ชุดนี้คุ้มค่ามาก cpu แรง กับ L2 2m เผื่ออนาคตต้องการแรง
                        +บอร์ดประหยัดสุดคุ้ม กับออนบอร์ด HD3300 sideport 128m เพิ่มการ์ดได้เมื่อมีงบ

AMD set 3
                        BIOSTAR A780LE = 1,090.-
                        2 G DDR2 1066 Kingmax = 1,230.-
                        ใจร้อนเอามือ1 HIS 4350 1G Hyper memory 1,200.-
                        ใจเย็นหามือ2 3650 512m ไม่เกินพัน ได้การ์ด 128 bit
                        -----------ชุดนี้ 5,410.-
                        ปล.ชุดนี้ก็คุ้ม cpu แรง กับ L2 2m เผื่ออนาคตต้องการแรง
                        +บอร์ดประหยัด
                        +การ์ดจอแยก

สุดท้ายแนะนำจากเสป็กทีว่ามา
                        -CPU ไม่ต่างในการเล่นเกมออนไลน์
                        -Chipset ไม่ต่างในการเล่นเกมออนไลน์
                        -แรม 1กิ๊กได้ถ้ามีการ์ดจอแยก และเพิ่มได้เมื่อมีงบ
                        -แรมต้อง 2 กิ๊กหากใช้ออนบอร์ด

********เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ..................
                        Last edited by ChenZ; 1 Oct 2010, 16:42:37.

Comment

^

Comment

ขอเสริมหน่อยครับ

BioStar TA790GXE 128M
                            ตัวเป็นแรมแบบ DDR2 ครับ

http://www.biostar.com.tw/app/en/t-s...n.php?S_ID=408

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                              เคยได้ยินมาว่าเครื่องแม่ดับเครื่องลูกก็ไม่ดับนะยังเล่นได้

Comment

Working...
                              X