Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเซียนเรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเซียนเรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ

คือพอดีผมไปเจอเครื่องเสียงชุดเก่าของพ่อ มี control-amp และ power-amp ของ yamaha แล้วก็ลำโพง JBL 2 ตัว ขนาดประมาณ สูง 65 cm กว้าง 40 cm เลยมีเรื่องอยากจะถามอะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย

1. เครื่องเสียงชุดนี้เอามาทำเป็น home-theatre ได้รึเปล่าครับ ถ้าทำได้เสียงมันจะดีเท่าสมัยนี้มั๊ย
    2. control-amp กับ power-amp มันต่างกันยังไงหรอครับ แล้วมันเอาไว้ทำอะไรบ้าง
    3. สามารถนำลำโพงพวกนี้มาต่อกับคอมได้มั๊ยครับ

[IMG][/IMG]

[IMG][/IMG]
    Last edited by hae-hae; 13 Apr 2008, 17:11:08.

- เหมาะกับฟังเพลงมากกว่ามั้งครับชุดนี้

- ตามรูป ตัวบน (control) ทำหน้าที่ Reciever ตัว power ทำหน้าที่ขยาย ออกลำโพง

- ต่อได้ แต่ก็ได้แค่ 2 ch stero

Comment

คลาสสิคมากกก..

Comment

ซาวจะออกแบบเก่าๆ คลาสสิคๆ เก็บไว้น่ะ เสียงอาจจะไม่สู้รุ่นใหม่ๆแต่ได้ซาวแบบดิบๆ เพราะไปอีกแบบ

Comment

เอาไว้ฟังเพลงดีแล้วครับ
          ลำโพง book shelf รุ่นเก่า อาจทำเป็นได้แค่ surround หลังด้วยซ้ำ

PRE-TONE-CONTROL-AMP อธิบายกันต่อที ผม...มาวววว

แต่ก็คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

Comment

อย่างงี้เอามาดูหนังฟังเพลงเสียงมันจะดีมั๊ยครับ แต่เมื่อกี๊ไปค้นมาอีก มีลำโพง dahlquist อีกสองตัว ตัวใหญ่กว่านี้อยู่ในกล่องเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา

ป.ล. ผมต่อไม่ค่อยเป็นอะครับ แทบไม่มีพวกความรู้เรื่อง amp เลย
            Last edited by hae-hae; 14 Apr 2008, 10:02:24.

Comment

ลำโพงยี่ห้อดังอีตัว

แต่ก็มิได้...นำพา อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by hae-hae View Post
                อย่างงี้เอามาดูหนังฟังเพลงเสียงมันจะดีมั๊ยครับ แต่เมื่อกี๊ไปค้นมาอีก มีลำโพง dahlquist อีกสองตัว ตัวใหญ่กว่านี้อยู่ในกล่องเลยไม่ได้ถ่ายรูปมา

ป.ล. ผมต่อไม่ค่อยเป็นอะครับ แทบไม่มีพวกความรู้เรื่อง amp เลย
                ฟังเพลงดีครับ
                แต่ไม่แนะนำให้เอาลำโพง JBL และ dahlquist มาดูหนัง หรือเกิดดังมากๆครับ
                ด้วยลักษณะทางกายภาพของรุ่นในภาพและdahlquistที่ไปรื้อมา
                ประกอบกับอายุอะนามและไม่ได้ถูกใช้งานมานาน

แต่พ่อคุณใช้ 2 ตัวนี้ แสดงว่า สมัยก่อนท่านเล่นเครื่องเสียงซิครับ
                เพราะ dahlquist สมัยก่อนนมนาน ดังมากครับ

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                  ฟังเพลงดีครับ
                  แต่ไม่แนะนำให้เอาลำโพง JBL และ dahlquist มาดูหนัง หรือเกิดดังมากๆครับ
                  ด้วยลักษณะทางกายภาพของรุ่นในภาพและdahlquistที่ไปรื้อมา
                  ประกอบกับอายุอะนามและไม่ได้ถูกใช้งานมานาน

แต่พ่อคุณใช้ 2 ตัวนี้ แสดงว่า สมัยก่อนท่านเล่นเครื่องเสียงซิครับ
                  เพราะ dahlquist สมัยก่อนนมนาน ดังมากครับ

เรื่องสมัยเก่าๆ คุณ พจน์ รู้ละเอียดมาก

คุณ พจน์ ตอนนี้อายุ เท่าไร่แล้วอ่ะคับ

Comment

Originally posted by natchan View Post
                    เรื่องสมัยเก่าๆ คุณ พจน์ รู้ละเอียดมาก

คุณ พจน์ ตอนนี้อายุ เท่าไร่แล้วอ่ะคับ
                    ไม่ต้องตอบก็นึงภาพออกแล้วครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                      ไม่ต้องตอบก็นึงภาพออกแล้วครับ
                      ตามนั้น

แต่พจน์คงมิได้...นำพา อิอิอิอิ

Comment

2+2เป็น4 ขาดเซ็นเตอร์กับซับก็เป็น5.1แล้ว แต่เอ.. เสียงมันจะออกไปทางเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย
                        ถึงจะเก็บไว้ฟังเพลงอย่างเดียวก็ดูสภาพกรวยกับขอบลำโพงด้วยนะครับ

แต่ก็คงบ่ได้...นำพาเด้อ

Comment

Working...
                        X