Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ DVD RW มาใหม่ มันไม่ยอมบูตแผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ DVD RW มาใหม่ มันไม่ยอมบูตแผ่น

คือผมซื้อ DVD RW LG มาใหม่ เป็นแบบ SATA อันเก่าเป็น IDE แต่เมนบอร์ดผมมันรองรับ SATA นะ
    ถ้าใช้อ่านแผ่นในวินโดวส์ ใช้ได้ปกติ แต่จะลงวินโดวส์ใหม่ แล้วตั้งให้บูต CD เป็นอันดับแรก มันกลับไม่ยอมบูต เหมือนกับว่าไม่มีแผ่นอยู่ ลองเปลี่ยนแผ่นแล้วก็ยังไม่ได้
    AMD Sempron 2500+
    board ECS nforce3-A
    HDD 80GB IDE
    DVD LG SATA <<<

Last edited by SJwizard; 15 Dec 2010, 19:19:25.

รบกวนถ่ายรูปใน CMOS ที่ตั้งค่าให้มันบู๊ท มาให้ผมดูหน่อยได้รึเปล่าครับ ใช้บอร์ดรุ่นอะไรด้วยหน่ะ

Comment

clear bios ให้เป็น default ครับ แล้วตั้งค่าบูตใหม่ดู

Comment

บอร์ด ยี่ห้อ? รุ่น?

Comment

ท่านลองบอกสเปตเครื่องของท่านอย่างละเลียดสิครับ เพื่อง่ายต่อการวิเคราะห์ต่อไป

Comment

รูปเมนบอร์ดคับ ตอนยังใช้ DVD อันเก่า ที่เป็น IDE

Last edited by SJwizard; 15 Dec 2010, 19:35:20.

Comment

Originally posted by SJwizard View Post
              อัพเดทรูปคับ ช่วยด้วยคับ
              เอ่อ CMOS Setup คือหน้าตาที่มันบอกให้กด Del/F2/F12/F10/CTRL+ALT+ESC หรือปุ่มอะไรก็ตาม ที่ให้เข้าไปใน CMOS Setup หน่ะครับ พอเข้าไปแล้ว มันจะมีให้เซ็ตค่า ว่าให้บู๊ทจากตรงไหน อันไหนบู๊ทก่อน บู๊ทหลัง

Comment

bios ยังจำค่าป่าวครับ

Comment

รบกวนขอในส่วนแสดงค่าของ HDD แต่ละลูกด้วยครับ คาดว่าใน Bios พบว่า DVD เป็น HDD อยู่ครับ เพราะ DVD เป็น SATA หน่ะ ถ้าจะให้บูท มี 2 วิธีคือ

1. สลับสาย SATA ของ DVD ไปวางไว้ใน SATA_1
                  2. ทำการตั้งค่าในส่วนของ SATA HDD ขยับให้ตัว DVD ขึ้นไปอยู่ด้านบนสุด

Comment

Originally posted by TuiLor View Post
                    เอ่อ CMOS Setup คือหน้าตาที่มันบอกให้กด Del/F2/F12/F10/CTRL+ALT+ESC หรือปุ่มอะไรก็ตาม ที่ให้เข้าไปใน CMOS Setup หน่ะครับ พอเข้าไปแล้ว มันจะมีให้เซ็ตค่า ว่าให้บู๊ทจากตรงไหน อันไหนบู๊ทก่อน บู๊ทหลัง
                    รูปมาแล้วคับ

Comment

Originally posted by SJwizard View Post
                      รูปมาแล้วคับ
                      มี 2 วิธี ตามด้านบนที่ผมอธิบายไว้ครับ

Comment

Originally posted by TuiLor View Post
                        รบกวนขอในส่วนแสดงค่าของ HDD แต่ละลูกด้วยครับ คาดว่าใน Bios พบว่า DVD เป็น HDD อยู่ครับ เพราะ DVD เป็น SATA หน่ะ ถ้าจะให้บูท มี 2 วิธีคือ

1. สลับสาย SATA ของ DVD ไปวางไว้ใน SATA_1
                        2. ทำการตั้งค่าในส่วนของ SATA HDD ขยับให้ตัว DVD ขึ้นไปอยู่ด้านบนสุด
                        HDD มันเป็น IDE อ่ะคับ แล้ว DVD เป็น SATA มันสงสัยว่า มันจะใช้ด้วยกันได้มั้ย แต่บอร์ดมันก็รองรับทั้งสอง

Comment

HDD มันเป็น IDE อ่ะคับ แล้ว DVD เป็น SATA มันสงสัยว่า มันจะใช้ด้วยกันได้มั้ย แต่บอร์ดมันก็รองรับทั้งสอง
                          http://lgcommercial.ca/product/GH24N...ion=&category= <<< รหัสของ DVD มันเป็นความไวที่ 24X มันคือ SATA ชัดๆ อ่ะครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าเลือกให้ Boot ต้อง Boot จาก HDD ก่อน แล้วค่อย CD-ROM หน่ะนะ หรือต้องเข้าไปดูในส่วนของ HDD ใน Bios ก่อน ว่าในส่วนที่ระบุ HDD พบว่า ตัวไหนตั้งค่าไว้ด้านบน ให้ย้าย DVD ขึ้นไปอยู่บนสุด ก็จะ Boot จาก DVD ล่ะ

ปล. เครื่องมองเห็น DVD เป็น HDD อยู่ด้วย และมองว่า DVD ที่เป็น HDD ต่อท้ายตัว HDD IDE อยู่
                          Last edited by TuiLor; 15 Dec 2010, 19:35:35.

Comment

http://lgcommercial.ca/product/GH24N...ion=&category= <<< รหัสของ DVD มันเป็นความไวที่ 24X มันคือ SATA ชัดๆ อ่ะครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าเลือกให้ Boot ต้อง Boot จาก HDD ก่อน แล้วค่อย CD-ROM หน่ะนะ หรือต้องเข้าไปดูในส่วนของ HDD ใน Bios ก่อน ว่าในส่วนที่ระบุ HDD พบว่า ตัวไหนตั้งค่าไว้ด้านบน ให้ย้าย DVD ขึ้นไปอยู่บนสุด ก็จะ Boot จาก DVD ล่ะ

ปล. เครื่องมองเห็น DVD เป็น HDD อยู่ด้วย และมองว่า DVD ที่เป็น HDD ต่อท้ายตัว HDD IDE อยู่
                            แล้วผมต้องทำยังไงดีคับ หรือควรเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ อัพเกรดใหม่ทั้งหมด เพราะเครื่องเก่าแล้ว

Comment

แล้วผมต้องทำยังไงดีคับ หรือควรเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ อัพเกรดใหม่ทั้งหมด เพราะเครื่องเก่าแล้ว
                              ใน CMOS Setup นั่นแหละครับ จะมีหัวข้ออยู่ ไม่แน่ใจว่าอยู่ใน Advanced CMOS Setup รึเปล่า ที่เวลากดเข้าไปแล้วจะมีระบุเอาไว้ว่า HDD ตัวไหน เป็นลูกแรก ตัวไหนเป็นลูกที่ 2

ให้ย้าย HDD ลูกที่มันระบุว่าเป็น CD/DVD ขึ้นมาอยู่ด้านบนตัว HDD ที่เป็น IDE ก็จบครับ

หน้าตาประมาณตรงที่เขียนว่า Hard Disk Drive หน่ะครับ พอกดเข้าไปดูข้างใน จะมีตัว HDD และ DVD ทั้งคู่เลย อยู่ด้านใน ซึ่งคิดว่า ตำแหน่งของ HDD IDE จะอยู่ด้านบนสุด และ DVD-RW จะอยู่รองลงมาด้านล่างสุด ให้ย้าย DVD-RW ขึ้นไปบนสุด ก็ Boot ได้ล่ะครับ
                              Last edited by TuiLor; 15 Dec 2010, 19:47:42.

Comment

Working...
                              X