Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound card ถือว่าเป็น preamp ป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound card ถือว่าเป็น preamp ป่าวครับ

เห็นคนเขาพูดกันมาน่ะครับ จะได้ซื้อ power amp ถูกๆเลย

ดัน

Comment

เท่าที่รู้น่าจะมีแค่Xonar Deluxe น๊า อันอื่นนี่ไม่แน่ใจแฮะตามทฤษฎีน่าจะต่อไปpowerได้และเสียงออกน๊า ลองดูละกาน

Comment

Originally posted by poh1998 View Post
        เห็นคนเขาพูดกันมาน่ะครับ จะได้ซื้อ power amp ถูกๆเลย
        Sound card ถือว่าเป็น preamp ป่าวครับ
        ใช่ครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
          ใช่ครับ
          ขอบคุณครับ ^^

Comment

ยังไม่เข้าใจศัพท์คำว่าpreampเลยผม

_____

บนซาวน์การ์์ดส่วนมาก มันมีภาคขยายแบบใช้opampอยู่แล้วครับ(ไม่ทุกตัวพวกตัวลดต้นทุนอ่ะไม่มี
            แต่บางคนเอาตัวมีภาคขยายมาโมตัดมันออกก็มี บอกได้เสียงธรรมชาติของdacมากกว่า)
            สัญญาณแรงพอไม่พอนี้อีกเรื่องหนึ่งผมไม่รู้
            เรียกว่าpreได้รึเปล่าก็ไม่รู้

Comment

ปรับเสียงเอาจาก เม้าส์ สะดวกไหมครับ ถ้าคิดว่าสะดวกก็เล่นเลย

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                ยังไม่เข้าใจศัพท์คำว่าpreampเลยผม

_____

บนซาวน์การ์์ดส่วนมาก มันมีภาคขยายแบบใช้opampอยู่แล้วครับ(ไม่ทุกตัวพวกตัวลดต้นทุนอ่ะไม่มี
                แต่บางคนเอาตัวมีภาคขยายมาโมตัดมันออกก็มี บอกได้เสียงธรรมชาติของdacมากกว่า)
                สัญญาณแรงพอไม่พอนี้อีกเรื่องหนึ่งผมไม่รู้
                เรียกว่าpreได้รึเปล่าก็ไม่รู้
                ^
                ถ้ายังปรับโทนเสียงทุ้มแหลมได้ผมก็ยังนับว่าเป็น ปรี นะ
                ---------------
                เป็นสมัยก่อนจะมี
                เทปใบ้ +ปรี-อีคิว+ พาวเวอร์ ครับ
                คอม=เทปใบ้
                SC=ปรี(ปรับโทนเสียงทุ้ม-แหลมกับขยายสัญญาณเสียง)+อีคิว
                พาวเวอร์
                ส่วนเรื่องปรับความดังของพาวเวอร์ ปกติที่คีย์บอร์ดจะมี ปุ่มเร่งดัง-เบา อยู่แล้วครับ
                ยิ่งเป็นพวกไร้สายด้วยยิ่งทำงานง่าย ที่สำคัญที่สุดเวลาปิดเครื่องอย่าลืมลดโวลุ่มก่อนปิดครับ
                Last edited by tiger X-fi; 19 Apr 2011, 04:50:06.

Comment

เคยคิดเหมือนกันออนบอร์ดก็ได้ยัดเข้าเพาเวอร์เลย
                  ลดเสียงที่โปรแกรมเพลงหรือosเอา แต่ต้องตรวจสอบดูให้ดีๆเวลาเปิดวันไหนเกิดโปรแกรมมันรวนขึ้นมาเร่งวอลลุ่มจนสุดเอง.....T T

Comment

ใช่ครับ
                    Preamp แปลว่าตัวขยายขั้นต้นก่อนเข้า Power amp
                    ปรับโทนในไดร์เวอร์ EQ ได้เหมือน preamp ทั่วไปครับ

Comment

ขอบคุณคร้าบบบบ
                      เพราะเดินแล้วเห็นชุดคิต power amp 70+70w ไม่เกิน 500 - -*

Comment

ขอเสริมนิดนึงครับ ถ้ารวม ๆ เลยใช้งานโดยผ่าน Mixer ของ Windows

หรือ Function ของ Driver Sound นั้นสามารถปรับเสียง - + ได้ครับ

แต่ว่าถ้าเราใช้ Foobar + ASIO อันนี้เสียงจะไปอยู่ที่ตัว Programs Foobar แล้วครับ

ข้อควรระวังคือถ้าเราเผลอปรับเสียงจาก Driver ไว้ดังสุด ๆ เสียงมันจะออกมาดังมาก ๆ ครับ

ดังมากนี่มันดังมากจริง ๆ นะครับ ขอบอก และหากว่า Power ท่านไม่มีฟังก์ชั่น Overload

อาจจะทำให้กระแสไหลเข้าไปทำร้ายลำโพงสุดที่รักได้ครับ ^^

Comment

Working...
                        X