Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงดี CPU P4 2.4 แต่ วิ่ง แค่ 1.8 เอง ใครรู้ตอบหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงดี CPU P4 2.4 แต่ วิ่ง แค่ 1.8 เอง ใครรู้ตอบหน่อย

คือเครืองเพื่อน ใช้

CPU P4 2.4 Hz
    M/B Asus P4BGL-MX
    HDD 80 G
    Sound and AGP ON Board

แต่ ทำไม่ ใช้ CPU-Z ตรวจความเร็ว แล้ว มันขึ้น แค่ 1.89 เอง ทำไม มันน้อยลงได้ด้วยเหรอ
    ใน BIos ก็ไม่ค่อยมีอะไรให้ปรับ มาเดิม ๆ ไม่ได้ O/C เพราะไม่มีให้ คล๊อก

เป็นเหมือนกัน 2 เครื่องเลย มี 2 เครื่องครับ

คือว่า ไอ้ตัวนี้ มีBUS SPEED 133 ครับ
    คือว่าผมใช้อยู่ด้วยครับตัวนี้
    ลองไปปรับที่ไบออส ดู ครับ
    ถ้างง
    คือว่า มันจะวิ่ง ที่ 100 ด้วย
    เผื่อรุ่นเก่าไง
    จริงไหมพวก
    สบายดี

Comment

บัส CPU ไงครับ มันวิ่งแต่ 100 เอง เข้าใบออส บรับเป็น 133 ก็ปกติแล้วครับ

133x18=2394 =2.4 ครับ

Comment

อ้อ ลืมบอกไปว่า รุ่นที่ มี bus speed 533 นะครับ
        แต่ที่ท่านส่งรูปมามันยังมิถึง แสดงว่า ยังวิ่งไม่เต็มที่ ไปปรับที่ เมนบอด เลย ท่าน

Comment

ผมก็อยากปรับ ครับ แต่ไม่ไม่ยอมให้ปรับนะสิ

ตรง CPU Speed ปรับได้2 อย่าง Mannual กับ 2400 เลือกได้ 2 อย่างนี้เท่านั้น
          cPU Frequency Multiple x... มันไม่ให้ปรับอะไร
          Cpu External Frequency (MHz) ปรับตรงนี้ได้อันเดียวเอง ค่าที่มันให้ปรับ ก็มีแค่ 100, 103 , 105

แล้วผมจะทไงต่อ

Comment

เลือกมาที่ Mannual
            -------------------------------
            Multiple x--คือตัวคูณ ปรับไม่ได้ครับ
            -------------------------------
            Cpu External Frequency --ปกติจะปรับตรงส่วนนี้ได้ครับ
            ปรับตรงนี้เป็นบัส 133 ก็หายแล้วครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
              เลือกมาที่ Mannual
              Multiple x--คือตัวคูณ ปรับไม่ได้ครับ
              Cpu External Frequency --ปกติจะปรับตรงส่วนนี้ได้ครับ
              ปรับตรงนี้เป็นบัส 133 ก็หายแล้วครับ
              ปรับตรงนี้เป็นบัส 133 ก็หายแล้วครับ( มัน มีให้เลือก แค่ 102, 103, 105) เท่านั้น ครับ ไม่ถึง 133

Comment

Originally posted by B-cool View Post
                ผมก็อยากปรับ ครับ แต่ไม่ไม่ยอมให้ปรับนะสิ

ตรง CPU Speed ปรับได้2 อย่าง Mannual กับ 2400 เลือกได้ 2 อย่างนี้เท่านั้น
                ก็ปรับเป็นManual แล้วก็เลือก 2400 สิท่าน
                เดี๋ยวBus SpeedของCPU-Zมันจะกลายเป็น133ให้เองเลย

Comment

board asusมีบังคับปรับได้แค่105ด้วยเหรอแปลกดี

Comment

ผมอยาก oc sempron 2800 b k8v-xse ครับต้องทำไงบ้างอยากใด้ซัก 2.4นะครับตอบหน่อยครับ

Comment

...

Originally posted by keang View Post
                      ก็ปรับเป็นManual แล้วก็เลือก 2400 สิท่าน
                      เดี๋ยวBus SpeedของCPU-Zมันจะกลายเป็น133ให้เองเลย
                      ก็ลองเลื่อกทั้ง 2 แบบแล้วแต่มันก็ไม่ยอมเปลี่ยน
                      ส่วนค่า
                      cpu frequency multiple ทีี่เป็นตัว คูณ ก็ไม่ยอมให้ปรับ ตอนนี้มัน lock อยุ่ทีี่ 18x
                      ส่วนค่า
                      cpu Exteral frequency (Mhz) ใน โมด Manual ก็ปรับได้แค่ 100,103,105,มัีนปรับได้เท่านี่ งงเลย
                      สุดท้ายก็ 1.8 เหมือนเดิม
                      ตอนนี้ flash Bios ใหม่แล้วด้วย

Comment

คุณใช้ไบออส เวอชั่น1007 เก่าแล้วครับ
                        ลองโหลดตัวใหม่ เวอชั่น1017 ไปลองครับ

ftp://ftp.asus.com.tw/Pub/ASUS/mb/so...x/1017-003.zip

Comment

Originally posted by keang View Post
                          คุณใช้ไบออส เวอชั่น1007 เก่าแล้วครับ
                          ลองโหลดตัวใหม่ เวอชั่น1017 ไปลองครับ

ftp://ftp.asus.com.tw/Pub/ASUS/mb/so...x/1017-003.zip
                          ข้างบนผมก็เขียนอยู่ว่าเพิ่ง เปลี่ยน bios ใหม่ แล้วครับ

Comment

cpu-zบางทีก็เงี้ยแหละคับ เปลี่ยนไบออสใหม่แล้วมันก็ยังขึ้นของเก่า - -
                            แต่ กรณีคุณ ยอมรับว่าแปลกมากคับ เท้าก่ายกบาล2รอบก็ยังไม่รู้จะช่วยยังไงดี - -

Comment

ที่แปลกสุดๆ น่าจะเป็นว่า มี2เครื่องก็เป็นเหมือนกันทั้ง2เครื่องเลย
                              สงสัยต้องยกไปร้านที่ซื้อเมนบอร์ดแล้วละ จะได้เทสหลายๆอย่าง

Comment

Working...
                              X