Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดชิ้นไหนดีครับ ให้ประหยัดที่สุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดชิ้นไหนดีครับ ให้ประหยัดที่สุดครับ

สเปคปัจจุบันผม
    CPU FX-6300
    GPU BIOSTAR NVIDIA GTX760 2GB GDDR5
    RAM 4GBX2 DDR3/1866
    PSU COOLERMASTER 550W
    MB GA-970A-D3P (rev. 2.x)

ปัจจุบันเล่นเกมส์ Blackdesert มีอาการ FPS drop จนถึงขั้นค้างไป 3-5 วิ
    ลองเช็ค Board เว็ปต่างประเทศบอกว่าเกิดจาก cpu คอขวด
    อยากรู้ว่าสเปคนี้อัพเป็น CPU รุ่นไหนประหยัดสุดครับ
    Last edited by zeedter33; 7 Mar 2018, 09:23:03.

แล้ว fps เฉลี่ยได้เท่าไร
    ลองอัดคลิปมาให้ดู
    msi afterburner เปิด cpu/gpu usage มาด้วย

Comment

ประมาณ 30-40 ครับ แต่จะมีบางครั้งคือแบบค้างไปสัก 3 วิ ไปดู cpu usage มันขึ้น 100 บางครั้ง

Comment

อัพใหม่สามอย่าง เมนบอร์ด CPU RAM ได้ทั้งสองค่าย i3 8100, Ryzen3 1300X

Comment

ถ้าเล่นค่าย Intel ยังต้องอัพแรมเพิ่มไหมครับ ?

Comment

Originally posted by zeedter33 View Post
            ถ้าเล่นค่าย Intel ยังต้องอัพแรมเพิ่มไหมครับ ?
            intel 1151 gen 6+/amd am4

ddr3 ของเก่าใช้ไม่ได้ - ต้องซื้อใหม่เป็น ddr4 อย่างเดียว (ddr4 แพงนะช่วงนี้ - และคงจะแพงอีกนานโข)

Comment

https://www.youtube.com/watch?v=bk8gNO7vG1U

สเปคนี้ GTA ยังเล่นได้เลยนะ

Comment

ถ้าเป็น intel genเก่าจะแรงกว่ากันเยอะมั้ยครัง

Comment

Originally posted by zeedter33 View Post
                  ถ้าเป็น intel genเก่าจะแรงกว่ากันเยอะมั้ยครัง
                  แรงกว่าครับ gen2 กับ 3 นะชิงเกิ้ลคอแรงกว่า

มีงบอัพเท่าไรล่ะครับ

Comment

ถ้าเป็นintelมือสองกะบอร์ดประมาณ5000ได้ครับ

Comment

ถ้าเป็นintelมือสองกะบอร์ดประมาณ5000ได้ครับ
                      i7 2600 ราคา 3000 เท่าที่เห็นส่วนมากผมก็ซื้อราคานี้มาเกมปัจจุบันเอาอยู่หมดครับแรงกว่า fx 6300 ครับ

i7 3770 ราคา 4000 + ครับ

ส่วนเมนบรอดเลือกยี่ห้อไหนก็ได้ตามใจชอบ ซ็อกเก็ต 1155 นะครับลองดูในห้องมือ 2 ครับ

แรมบัส 1866 น่าจะหาบรอดที่รองรับแรมถึงบัสนี้นะครับ จะให้ซื้อบรอด h61 มือ1 แรมบัสมันตันที่ 1600 ของ asrock แต่จะได้ของใหม่ราคา 1950 jib แอดไวร์

ถ้าได้ cpu กับ m/b มาใหม่แล้วเอา fx6300+m/b ของเก่าไปขายเอาทุนคืนหรือเก็บรองบไว้อัพกาดจอทีหลังก็ได้ครับเท่านี้ก็ใช้ได้อีกยาวๆครับ

ถ้าจะไป gen 8 ราคาแรมมันยังแพงเพราะต้องเปลี่ยนแรมเป็น ddr4 อาจจะเกินงบได้ครับ
                      Last edited by golftew25; 7 Mar 2018, 15:18:38.

Comment

ขอบคุณมากกกครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย

Comment

i7 2600 + m/b ก็ดีแล้วครับแต่ m/b จะเอามือ 2 หรือมือ 1 คิดเอานะครับ

มือ 1 ก็ได้ของ asrock h61m-vg4 บัสแรมได้สูงสุด 1600

มือ 2 ก็ต้องหาเอาครับในนี้ก็มีขายหลายยี่ห้อ

ช็อกเก็ต 1155 เท่านั้นนะครับ
                          Last edited by golftew25; 7 Mar 2018, 18:39:19.

Comment

ตั้งค่าให้เหมาะสมกับการ์ดจอด้วย

โดยส่วนตัว คิดว่า CPU ไม่น่าขวด
                            แนะนำว่าให้ลง os ใหม่แบบคลีน ๆ สักรอบก่อน
                            หากเป็น win 10 ให้อัพเดตให้ล่าสุดก่อน

ดูคลิปนี้เป็นแนวทาง ก่อนตัดสินใจอัพเกรดใด ๆ

Comment

Working...
                            X