Announcement

Collapse
No announcement yet.

CHIP Fan Fail

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CHIP Fan Fail

วันนี้เปิดคอมขึ้นมา คอมร้องเตือน แล้วขึ้นแบบนี้ค่ะ
    Warning: Your Computer CHIP Fan Fail or speed too low

ใช้เคสของ Gview มีพัดลม 5 ตัว
    พัดลม 2 ตัวที่อยู่ฝาข้าง มันไม่หมุน
    พอเปิดฝาข้างออก แล้วรีสตาร์ทอีกที ก็เลยใช้เครื่องได้ปกติค่ะ

เลยสงสัยว่ามันเป็นที่ CHIP ของ Mainboard ใช่มั้ยค่ะ
    แล้วแก้ไขยังไงค่ะ เพราะว่า 3 ตัวที่เหลือมันก็ยังทำงานปกตินะค่ะ

ไม่ได้ใส่น๊อตที่ฝาข้างค่ะ เวลามีปัญหาทีก็ถอดฝาออกได้เลย
    แต่ธรรมดาจะปิดไว้ค่ะ กันเด็กๆแหย่ กันฝุ่น (ฝุ่น ที่ถึงจะปิดฝาก็กันไม่ค่อยได้ผล หุหุ)
    อยากจะให้พัดลมมันใช้ได้เหมือนเดิมค่ะ จะได้ปิดฝาไว้

ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

ลองเครียร์ไบออสแล้วจัดการให้ได้ป่ะครับ ไม่งั้นถ้าเสียทางด้านHardwareคงต้องส่งศูนย์แล้วหละงับ....

Comment

ขอบคุณที่ตอบนะค่ะ แต่ไอ้เคลียร์ไบออสนี่ทำไงค่ะ..........

Comment

Originally posted by griffindraw View Post
        ขอบคุณที่ตอบนะค่ะ แต่ไอ้เคลียร์ไบออสนี่ทำไงค่ะ..........
        หาจัมเปอร์ไม่เจอก็ถอดถ่านโล้ด ....

Comment

Working...
        X