Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวน จัดสเป็คคอม งบ 10K เนื่องจากซื้อการ์ดจอมาใหม่ แต่ MB เก่าไม่รองรับ TT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวน จัดสเป็คคอม งบ 10K เนื่องจากซื้อการ์ดจอมาใหม่ แต่ MB เก่าไม่รองรับ TT

รบกวน จัดสเป็คคอม งบ 10K เนื่องจากซื้อการ์ดจอมาใหม่ แต่ MB เก่าไม่รองรับ TT ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง สามารถใช้อะไรต่อได้บ้างครับ

CPU: INTEL I3 น่าจะ Gen3
    MB: ของเก่าเป็น GIGABYTE G1.Sniper M3
    RAM: ของเก่าผมเป็น 8 GB RAM PC (แรมพีซี) DDR3/1600 G.SKILL SNIPER (12800CL9D-8GBSR) 4X2 (ยังใช้ตัวเก่าได้ไหม)
    HDD: HDD ใช้ของเก่า
    VGA: GIGABYTE GTX1060 WF2OC 6G GDDR5 192 BIT (ซื้อมาแต่ใช้ไม่ได้ ค้างอยุ่ที่หน้าไบออส T T)
    PSU:ของเก่า 750W น่าจะ
    CASE: ใช้ของเก่า
    จอ : ใช้ของเก่า

ลอง Update bios เมนบอร์ดให้เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดยดูนะ

Comment

ผมลอง Update bios เมนบอร์ดใน Link ตามด้านล่างแล้วก็ยังไม่ได้อ่ะ หรือผมทำไม่ถูกวิธีอ่ะ

https://www.gigabyte.com/Motherboard...-10#support-dl

Comment

ปัจจุบัน BIOS เมนบอร์ดเป็นเวอร์ชั่น F10f รึยังคับ

Comment

ผมดูไม่เป็นครับ พอจะมีววธีการดูไหมครับ

Comment

มันต้องมีไรผิดปกติ biosล่าสุด F10f
            การ์ดจอ เดิม เสียหรือเปล่า ลองใส่ตัวเดิมดู ได้ไหม

Comment

ใช้โปรแกรม cpu z ดูก็ได้

Last edited by TWK.; 20 Aug 2017, 13:39:20.

Comment

ลองต่อ ออนบอร์ดดู ได้ไหม

Comment

เด่วผมลองไปเช็คดูครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by akararat View Post
                  ลองต่อ ออนบอร์ดดู ได้ไหม
                  ออนบอร์ดได้ปกติครับ เข้าวินโดว์ได้ครับ

Comment

ใช้PSU ของอะไร รุ่นไหน ยี้ห้อ

Comment

Originally posted by akararat View Post
                      ใช้PSU ของอะไร รุ่นไหน ยี้ห้อ
                      เป็น Power Supply Icute AP-750AS รุ่นถอดสายได้หมด 750 วัตต์ ของเก่าครับ

Comment

มันต้องมีไรผิดปกติ biosล่าสุด F10f
                        การ์ดจอ เดิม เสียหรือเปล่า ลองใส่ตัวเดิมดู ได้ไหม
                        ตั้งแต่ซื้อ MB มา 4-5ปี ไม่เคยอัพ bios เลยครับ

Comment

ผมลอง Update Bios ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ

Comment

Comment

จริง ๆ แม้ไม่ติด ก็ไม่น่าค้าง

ลองยกไปร้านเทสการ์ดจออีกที ไม่แน่การ์ดจออาจมีปัญหาก็ได้
                              กลายเป็นซื้อเมนบอร์ดใหม่ก็ไม่ติดอีก

Comment

Working...
                              X