Announcement

Collapse
No announcement yet.

อันไหนมันก็เสียตังทั้งนั้น ช่วยเลือกทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อันไหนมันก็เสียตังทั้งนั้น ช่วยเลือกทีครับ

คือตอนนี้ผมจะซื้อลำโพงดีๆซักตัวกะใช้ไปนานๆเลยกะจะไม่เปลี่ยนแล้ว แต่ตัดสินใจไม่ถูกเลยอ่ะตามลิสเลยครับ

1. H/K Soundsticks 2 $ 130
    2. Klipsch promedia GMX $ 150
    3. Bose Companion3 series2 $ 250

คือหลักๆเลยนะครับจะเอามาเล่นเกม กะฟังเพลงซะส่วนใหญ่(ฟังทุกแนว) ส่วนตอนดูหนังนี่ใส่หูฟังแทน ถ้าเปิดลำโพงเดี๋ยวเค้าจะรู้ว่าดูอะไรอยู่ ^^

ช่วยๆกันcommentหน่อยนะครับ เลือกไม่ถูกจริงๆ อันไหนมันก็เสียตังทั้งน้านนนนนนน

เป็นผม ผมเลือก C3 เพราะชอบแนวเสียงของมัน และมันฟังได้หลายแนวดีครับ

แล้วก็อย่าลืมบวกภาษีด้วยเน้อ ภาษีพวกลำโพงยิ่งแพงๆอยู่ C3 ขายในบ้านเราเห็นถูกสุดก็อยู่ที่ 15k แต่ถ้าจะหิ้วเข้ามาก็แอบด่านตรวจดีๆนะครับ อิอิ

Comment

ถ้าเอามาเล่นเกมส์ด้วยสงสัย Klipsch จะนอนมาเลย

Comment

คืออยากรู้ว่า Klipsch GMX กะ THX นี่เสียงต่างกันมากไหมครับเพราะเคยฟังแต่ THX ยังไม่เคยฟัง GMX เลยอ่ะ

C3 กะ GMX ตัวไหนเบสแน่นกว่ากัน????
        แล้วอยากรุ้อีกอย่างนึงครับว่า แมงกะพรุนมันมีที่ปรับเสียงเบสรึปล่าวครับ ไม่ลองลูบคลำๆมาหาตั้งนานหายังไงก็หาไม่เจอ = ="

Comment

Originally posted by exheyyo View Post
          คืออยากรู้ว่า Klipsch GMX กะ THX นี่เสียงต่างกันมากไหมครับเพราะเคยฟังแต่ THX ยังไม่เคยฟัง GMX เลยอ่ะ

C3 กะ GMX ตัวไหนเบสแน่นกว่ากัน????
          แล้วอยากรุ้อีกอย่างนึงครับว่า แมงกะพรุนมันมีที่ปรับเสียงเบสรึปล่าวครับ ไม่ลองลูบคลำๆมาหาตั้งนานหายังไงก็หาไม่เจอ = ="
          c3 กะ gmx เบสนี่คนละแนวนะครับ c3 จะเป็นนุ่มๆลงลึก ไม่กระแทกกระทั้นเหมือน gmx แล้วแต่ว่าชอบแบบไหนล่ะครับ

ส่วนตัวเคยลองฟังแต่ gmx ไม่เคยลองฟังแบบ thx เพราะ gmx มันหาฟังได้ง่ายกว่าที่พันทิพก็มีให้ลองฟังครับ ลองไปฟังดู

Comment

ถ้าเอามาเล่นเกมส์ด้วยสงสัย Klipsch จะนอนมาเลย
            ฟังเพลงก็ไม่แพ้ใคร ขึ้นอยู่ว่าจะชอบแนวไหน ถ้ามาทางฝรั่งจะชอบ KLIPSCH ชัดเจนทุกแนว ถ้ามาทางออกจะซอร์ฟๆ นุ่มๆก็ Bose ผสมกันไม่ออกไปทางใดทางนึง
            Last edited by ultraline; 13 May 2008, 19:22:31.

Comment

Originally posted by ultraline View Post
              ฟังเพลงก็ไม่แพ้ใคร ขึ้นอยู่ว่าจะชอบแนวไหน ถ้ามาทางฝรั่งจะชอบ KLIPSCH ชัดเจนทุกแนว ถ้ามาทางออกจะซอร์ฟๆ นุ่มๆก็ Bose ผสมกันไม่ออกไปทางใดทางนึง
              ผมชอบฟัง พริ้วๆ เสียงสดใส กรุ๊งกริ๊ง นี้ Klipsch สอบตกอย่างอย่างแรง

อ่ออีกอย่าง Line In ของ Klipsch ดันไปอยู่ตรง Control ไม่ Direct ไปที่ Amp เลยถ้าใช้สายสัญญาณดีๆต่อก็ Drop ไปปล่าวๆอีกเพราะต้องผ่านสายจาก Control ไปที่ Amp ที่ Sub อีกทีแถมยาวด้วย

ส่วนตรง Connector ที่ Satt ของ Klipsch GMX ดันเป็น RCA และ Ultra ดันเปง Mini Jack ต้องไปซื้อหัวมาบัดกรีอีกลำบากแท้

อิ อิ
              Last edited by JO; 13 May 2008, 20:02:25.

Comment

Originally posted by exheyyo View Post
                ส่วนตอนดูหนังนี่ใส่หูฟังแทน ถ้าเปิดลำโพงเดี๋ยวเค้าจะรู้ว่าดูอะไรอยู่ ^^

แล้วดูอะไรอยู่

Comment

ผมชอบฟัง พริ้วๆ เสียงสดใส กรุ๊งกริ๊ง นี้ Klipsch สอบตกอย่างอย่างแรง

อ่ออีกอย่าง Line In ของ Klipsch ดันไปอยู่ตรง Control ไม่ Direct ไปที่ Amp เลยถ้าใช้สายสัญญาณดีๆต่อก็ Drop ไปปล่าวๆอีกเพราะต้องผ่านสายจาก Control ไปที่ Amp ที่ Sub อีกทีแถมยาวด้วย

ส่วนตรง Connector ที่ Satt ของ Klipsch GMX ดันเป็น RCA และ Ultra ดันเปง Mini Jack ต้องไปซื้อหัวมาบัดกรีอีกลำบากแท้

อิ อิ
                  ถ้าจะทำจริงก็ทำได้ ตรงนั้นไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ขนาดยังไม่ได้ MODIFY หลายๆคนก็ยังยอมรับในคุณภาพของเสียงครับ ผมเคยคุยกับนักเล่นเครื่องเสียงระดับ Hi -End รวมทั้งฝรั่งที่อเมริกาที่เค้าทำทางด้านนี้โดยเฉพาะ พอพูดถึง KLIPSCH เค้ายอมรับว่าเป็นหนึ่งในเรื่องคุณภาพเสียง ไม่ได้เอาความเห็นของตัวเองมาเป็นมาตรฐานไปวัดใครนะครับ เพียงแต่ฟังมาจากหลายท่านที่คลุกคลีอยุ่ในวงการแล้วเอามาเล่าให้ฟัง อีกอย่างนึงนะครับอย่าเอาคุณสมบัติลำโพงบ้านมาเทียบกับลำโพงคอมครับ เพราะมันคนละแฟ็คเตอร์กันครับ ผมเชื่อว่าทุกอย่างเค้าออกแบบมาดีพอสมควรเพื่อที่เหมาะเป็นลำโพงที่ใช้ในคอมพิวเตอร์ครับ ถ้ามันจะดีไปมากกว่านี้ก็ถือว่าเป็นกำไร ถ้าอยากโมดิฟายถึงขนาดว่าไม่มีเสียงดร๊อป น่าจะไปเล่นลำโพงบ้านเลยครับ เพราะมันมีให้เลือกเล่นเยอะ ชุดละเป็นล้านขึ้นไปก็มีครับ จะให้ดีก็ออกแบบเองทำเองเลยครับ ซึ่งก็ฝรั่งหลายคนไม่พอใจก็มีถึงขนาดออกแบบเองทำเองก็มีครับ แล้วทำขายด้วยครับ สรุปคือถ้ายังแยกตรงนี้ไม่ออกแล้วมันก็ไม่จบครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบไปหมดหรอกครับ จะชอบแนวไหนก็ชอบไปครับ ขอให้มันเป็นแนวที่แต่ละคนชอบ บางทีมันขึ้นอยู่กับประสบการณ์และการสั่งสมด้วยครับ (ความชอบกับมาตรฐานมันคนละเรื่อง บางทีก็ไปด้วยกันได้ บางทีก็ไปด้วยกันไม่ได้ จึงไม่สามารถเอาความชอบไปเป็นตัววัดเพื่อให้ได้มาตรฐานครับ )
                  Last edited by ultraline; 13 May 2008, 22:19:28.

Comment

แล้วดูอะไรอยู่
                    หนัง แหะๆๆๆๆ

แล้วไม่มีใครเชีย SS II เลยเหรอเดี๋ยวมันน้อยใจเอานะ ^^
                    GMX เสียงกลาง+สูง ด้วยกว่า SS II ใช่ปะครับ??? เท่าที่ฟังthxมามันน่าจะเป็นแบบนั้นได้ยินแล้วเหมือนมันอุดอู้ๆอยู่ในลำโพงยังไงก็ไม่รุ้อ่ะ

แล้วอีกอย่างsound card ที่ใช่กะลำโพงพวกนี้อย่างต่ำต้องยี่ไหน รุ่นอะไร มั่งครับที่จะแรงขับดีๆ จะได้ซื้อแบบคอมโบไปเลยทีเดียว

ลำโพงพวกนี้ราคาเมืองไทยอยู่ที่เท่าไหร่มั่งครับ ถ้าที่นี่ถูกกว่ามากๆก็กะจะหิ้วกลับไปเลย

ขอบคุณครับทุกคำตอบนะครับ หวังว่าจะไม่รำคาญผมซะก่อนนะ

Comment

Originally posted by JO View Post
                      หาสาย DIN ดีๆช่วยได้ครับ ผมได้สาย DIN ที่แถมมากับ Elite Pro สายใหญ่กว่าสายเดิมน่าจะซัก 2-3 เท่าได้(สายเดิมเล็กมาก) ช่วยเรื่องสัญญาณ drop ได้เยอะครับ

Comment

ผมว่าน่าจะตัดข้อ 1 ออกนะ , เห็นด้วยกับคุณ jo ครับ หนัก gmx พริ้วไหว c3

Comment

ตัดสินใจไม่ถูกเลย เช่นกันครับ

Comment

Originally posted by ultraline View Post
                            ถ้าจะทำจริงก็ทำได้ ตรงนั้นไม่ใช่ปัญหาครับ แต่ขนาดยังไม่ได้ MODIFY หลายๆคนก็ยังยอมรับในคุณภาพของเสียงครับ ผมเคยคุยกับนักเล่นเครื่องเสียงระดับ Hi -End รวมทั้งฝรั่งที่อเมริกาที่เค้าทำทางด้านนี้โดยเฉพาะ พอพูดถึง KLIPSCH เค้ายอมรับว่าเป็นหนึ่งในเรื่องคุณภาพเสียง ไม่ได้เอาความเห็นของตัวเองมาเป็นมาตรฐานไปวัดใครนะครับ เพียงแต่ฟังมาจากหลายท่านที่คลุกคลีอยุ่ในวงการแล้วเอามาเล่าให้ฟัง อีกอย่างนึงนะครับอย่าเอาคุณสมบัติลำโพงบ้านมาเทียบกับลำโพงคอมครับ เพราะมันคนละแฟ็คเตอร์กันครับ ผมเชื่อว่าทุกอย่างเค้าออกแบบมาดีพอสมควรเพื่อที่เหมาะเป็นลำโพงที่ใช้ในคอมพิวเตอร์ครับ ถ้ามันจะดีไปมากกว่านี้ก็ถือว่าเป็นกำไร ถ้าอยากโมดิฟายถึงขนาดว่าไม่มีเสียงดร๊อป น่าจะไปเล่นลำโพงบ้านเลยครับ เพราะมันมีให้เลือกเล่นเยอะ ชุดละเป็นล้านขึ้นไปก็มีครับ จะให้ดีก็ออกแบบเองทำเองเลยครับ ซึ่งก็ฝรั่งหลายคนไม่พอใจก็มีถึงขนาดออกแบบเองทำเองก็มีครับ แล้วทำขายด้วยครับ สรุปคือถ้ายังแยกตรงนี้ไม่ออกแล้วมันก็ไม่จบครับ ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบไปหมดหรอกครับ จะชอบแนวไหนก็ชอบไปครับ ขอให้มันเป็นแนวที่แต่ละคนชอบ บางทีมันขึ้นอยู่กับประสบการณ์และการสั่งสมด้วยครับ (ความชอบกับมาตรฐานมันคนละเรื่อง บางทีก็ไปด้วยกันได้ บางทีก็ไปด้วยกันไม่ได้ จึงไม่สามารถเอาความชอบไปเป็นตัววัดเพื่อให้ได้มาตรฐานครับ )
                            เชื่อฝรั่งและอ้างถึงฝรั่งน่าดูเลยนะเนี่ย

อีกอย่างที่พูดนี้หมายถึงลำโพง multimedia หรือ ลำโพงคอมด้วยกันนี่ละครับ ไม่เคยเอาไปเทียบหรือกล่าวอ้างถึงลำโพงบ้านแต่อย่างใด

อิ อิ

Comment

ขลิบ เถอะ

c3 เล่นเกมไม่เร้าใจ เสียงมันนุ่มสำหรับเกมไป

Comment

Working...
                              X