Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ryzen 5 1400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mafiaking View Post
    ใช้ได้ไม่มีปัญหา แค่อย่าOCหนักครับ
    ซักเท่าไหร่กำลังสวยครับ?? แต่ผมยังไม่จัดเร็วๆนี้รอดูไบออสกับแรมให้เข้าที่ซักหน่อยก่อน
    ยกเว้นเจอใครปล่อยมือสองราคาน่าสนใจก็จะคว้าไว้

Comment

Originally posted by Arjuna View Post
      ซักเท่าไหร่กำลังสวยครับ?? แต่ผมยังไม่จัดเร็วๆนี้รอดูไบออสกับแรมให้เข้าที่ซักหน่อยก่อน
      ยกเว้นเจอใครปล่อยมือสองราคาน่าสนใจก็จะคว้าไว้
      ไฟ 1.25-1.35 LLC1 โดยลอง Prime95 แบบ Small FFTs และใช้ HWinfo วัดอุณภูมิบอร์ด/VRMดูครับครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

RAM มันไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าเลือกใช้ถูกตัว ไม่ใช่ทุกตัว

Comment

Originally posted by mafiaking View Post
            ไฟ 1.25-1.35 LLC1 โดยลอง Prime95 แบบ Small FFTs และใช้ HWinfo วัดอุณภูมิบอร์ด/VRMดูครับครับ

ลองวิธีนี้เลยครับ

ส่วนตัว คิดว่าถ้าใช้ cpu ตั้งแต่ ryzen 5 1600 ขึ้นไป(1600 1600x 1700 1700x 1800x)

oc ไปที่ 3.7-3.8 กำลังดี ในความเร็วระดับนี้ถ้าไม่ได้ benchmark (r5 1600 - r7 1800x) ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างครับ (ในการเล่นเกม) ใช้งานได้จริง ทุกตัว แต่ heatsink ต้องดีในระดับนึง หลัง oc ควรทดสอบด้วย prime 95 ประมาณ 30 นาทีจะต้องไม่ดับ ไม่ฟ้า
            แล้ว cpu ไม่ควรร้อนเกิน 70c , vrm ไม่ควรเกิน 80c สามารถใช้งานในระยะยาวได้โดยไม่มีปัญหาอะไร

ส่วนตัวผมใช้ ryzen 5 1600 / giga ax370 gaming k5 ภาคจ่ายไฟ 4+3 clock ไป 3.7 ไฟเดิม เปลี่ยน sink แล้ว จัดการ air flow ใหม่ เคสโล่งๆ cpu ไม่เคยร้อนเกิน 60 vrm ไม่เกิน 65 ไม่เปิดแอร์

พอoc ไปเป็น 3.8 ไฟ 1.33 ภาคจ่ายไฟทำงานหนักขึ้น cpu ร้อนไม่เกิน 65 vrm ร้อนประมาณ 80 นิดหน่อย แต่ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างที่ 100hz นั้นเลย ไม่เหมือนตอน เดิมๆมา 3.7

ไปเน้นที่ bus ram หรือ cl ดีกว่าครับ ยังมีปัจจัยอย่างอื่นทำให้ ryzen แรงได้มากกว่านี้ครับ
            Last edited by Apest; 26 Aug 2017, 14:30:18.

Comment

vrm ดูตรงไหนครับ

Comment

ส่วนมากจะใช้ HwInfo กันนะครับ หรือโปรแกรมที่ทำงานเฉพาะของผู้ผลิตเมนบอร์ดนั้นๆ ก็อาจจะมีให้ใช้ดูได้คร่าวๆ พอเป็นแนว

Comment

HWInfo ตรงVRM หรือ MotherBoard ครับ

Comment

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ
                    HWInfo ตรงVRM หรือ MotherBoard ครับ

- - - Updated - - -

ทดสอบ prime95 30 นาที
                    r5 1600@3.7ghz ตั้ง vcore ในไบออส 1.237x
                    แรม 3333 MHz cl16-16-16 ตั้งค่าไฟแรมในไบออส 1.250
                    ห้องไม่แอร์ เคสปิด ซิ้งค์ noctua u12 พัดลม 12 ซม. 2 ตัว

Last edited by dragon_horse; 27 Aug 2017, 09:50:52.

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                      ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

- - - Updated - - -

ทดสอบ prime95 30 นาที
                      r5 1600@3.7ghz ตั้ง vcore ในไบออส 1.237x
                      แรม 3333 MHz cl16-16-16 ตั้งค่าไฟแรมในไบออส 1.250
                      ห้องไม่แอร์ เคสปิด ซิ้งค์ noctua u12 พัดลม 12 ซม. 2 ตัว

บอร์ด C6H ไม่จำเป็นต้องไปดู VRM temp หรอกครับ

มาดัน cpu แล้วสนใจ CPU temp ดีกว่าครับ

ตรง VRM temp จะสำคัญขึ้นมา กับพวกบอร์ดไฟเฟสแท้ 4 เฟส ลงมา 6 เฟสขึ้นไปไม่ร้อนอยู่แล้วครับ

Comment

C6H เย็นอย่างกะขั้วโลก

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
                          C6H เย็นอย่างกะขั้วโลก
                          จัดเลยครับ...

Comment

ยังก่อนครับท่าน apest ตอนนี้ giga gaming 3 ผมยังไปไม่ถึงฝั่งฝัน

Comment

เห็นกระทู้นี้แล้วความหวังที่จะเอา AB350 Pro4/K4 กับ R5 1600 @4.0Ghz. พังพินาศเลยครับ

Comment

Originally posted by guunnatta View Post
                                เห็นกระทู้นี้แล้วความหวังที่จะเอา AB350 Pro4/K4 กับ R5 1600 @4.0Ghz. พังพินาศเลยครับ
                                ไม่ต้องถึงบอร์ดไม่ไหวหรอกครับ แค่CPU ก็ลากไม่ไหวแล้วครับ 4.0 กับ 1600 ระบายความร้อนด้วย AIR แบบใช้งานจริง

Comment

Working...
                                X