Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครรอซื้อ Steam Controller บ้างไหม (หาพวก)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครรอซื้อ Steam Controller บ้างไหม (หาพวก)

ราคาโหดเหมือนกันนะ ราว ๆ จอย XB1/PS4
    http://store.steampowered.com/app/353370/

เห็นตั้งแต่ประกาศออกมาก็รอเลย เพราะดูเทคฯแล้วน่าสนใจ เอา touchpad มาไว้บนจอย
    แต่หลังจากได้อ่านรีวิวหลายเจ้าแล้วชักรู้สึกหวั่นใจ
    ยกตัวอย่าง PC Gamer http://www.pcgamer.com/steam-controller-impressions/
    เพราะขนาดจอยบางตัวที่ว่ากันว่าดี พอได้ลองใช้เองยังเจอข้อด้อยที่สำนักรีวิวมองข้าม
    แถมล่าสุดผมได้ touchpad ราคาถูกมาไว้ไถเล่นกับ media centre แบบว่าคุณภาพเหียกมาก ไม่ละเอียดสุด ๆ เล่นเอาเป็นกังวลว่าถ้าทัชแพดบนจอยสตีมมันดันใช้แบบเดียวกัน(เพื่อลดต้นทุน) ขึ้นมาจะเป็นไง แป้นก็เล็กนิดเดียวแล้วยังไม่ละเอียดนี่ เล่นเกมยิงไม่มีทางเล็งโดน เล่นเกมที่ต้องบังคับตัวละครก็เดินตกเหวแน่นอน

ตอนนี้รอออกขายจริงก่อน ถ้ามีตามร้านแล้วค่อยไปลองดูแล้วว่ากันอีกที แต่อาจจะได้เปลี่ยนใจกลับไป XB1 เหมือนเดิมก็เป็นได้ เพราะได้ลองแล้วถูกใจมาก

แถวนี้มีใครรอจอยสตีมบ้างไหมครับ ได้อ่านรีวิวผ่านตากันบ้างหรือยัง รู้สึกเป็นไงบ้าง

ผมสนใจเหมือนกันครับ เพราะ กำลังชั่งใจ จะซื้อ จอย XboxOne พอดีเหลือบไปเห็นว่า ไอคอนโทรลเลอร์ตัวนี้ มันก็ใกล้จะวางขายแล้ว เลยสนใจขึ้น มาแต่ในไทยมัน สั่งซื้อโดยตรงจากสตีมตอนนี้ ไม่ได้ ต้องรอคนนำเข้า(ซึ่ง น่าจะโดนฟันราคาหัวแบะ ราคา ปาไป 1800-2000 กว่าๆแน่นอน)....ผมไปดู คนเล่น จอยตัวนี้ที่ youtube ผม(คิดว่า) มันน่าจะต้อง เงอะๆงะๆ ในตอนแรกที่ใช้ แต่ถ้าใช้ชินแล้ว น่าจะเป็น จอยเกมที่ เข้าท่าอันนึงเลยเหมือนกัน

ยังไงก็รอดู วันที่ 10 พย อีกทีว่าเป็นไง...

Comment

ผมว่ามันเหมาะสำหรับคนที่ใช้ SteamOS มากกว่านะ ถ้าเอามาใช้ใน Windows คงไม่คุ้ม สู้ไปเล่นจอย Xbox ดีกว่า

Comment

O.o/
        อยากได้ทั้ง Steam Link + Steam Controller เลย
        อ่าน review จาก user ผ่านๆแล้วประทับใจทุกคนนะ
        ตัวจอยแรกๆไม่ชินกัน แต่ปรับแต่งได้เยอะให้เข้ากับแต่ละเกม รวมถึงเล่นเกมที่ไม่มี Controller Support ได้ด้วย (เพราะใช้จอยคุมแทน m/kb)

แต่ Steam Link นี้สามารถเอาจอย xb1/ps4 มาต่อ wireless แล้วเล่นได้ทันที
        ส่วนจอย ps3 ต้องเสียบสาย
        เรื่อง stream ภาพ ถ้าผ่านสายแลนก็เห็นว่าไม่มีปัญหา แต่ผ่าน wireless บางคนยังเจอ stutter

Comment

ฝากตามด้วยครับว่า ส่งมาไทยยังไง หรือใครนำเข้า

Comment

ไม่รู้เปิดตัววันไหน แต่ให้พี่ไปดูที่นี่ปุ่นอยู่ครับ กะว่าไม่แพงก็จะสอยมา

Comment

ทนมือทนไม้เหมือนจอย xbox รึป่าวละครับ
              กลัวจะบอบบางนี่สิ

Comment

ตามอยู่ แต่ก็เห็นคนที่ได้บ่นว่ามีปัญหาความเข้ากันกับเกมต่างๆ มันไม่พอดีเหมือนจอยปกติอื่นๆ

Comment

เท่าที่เห็นคือมันเป็นจอย Xbox เพราะ A B X Y มาแบบเดียวกันเลย ปุ่ม Steam Home ก็ดูจะทำงานเหมือนกด Xbox Guide บนจอย Xbox ด้วย ไม่รู้ว่าต่อเข้าไป
                  แปะ Touch Pad ลงไป จากนั้นไส้ในยังว่าง ใส่ Gyroscope ลงไปอีกหน่อย (ทำให้คล้ายจอย Wii)

ทั้งหมดสวมทับด้วย Driver ให้สามารถแปลงเป็นเมาส์หรือคีย์บอร์ดได้ เหมือนใช้โปรแกรมของ Logitech ตั้งจอยเป็นคีย์บอร์ดนั่นล่ะ

สรุปว่าทั้งหมด เกมเห็นเป็นใช้อะไรควบคุมครับ แล้วมันเห็นเป็น Xinput หรือ Direct Input แต่ดูแล้วน่าจะ Direct มากกว่า

Comment

Originally posted by leaderpor View Post
                    ต้องรอคนนำเข้า(ซึ่ง น่าจะโดนฟันราคาหัวแบะ ราคา ปาไป 1800-2000 กว่าๆแน่นอน)...
                    ไม่แบะนะครับ ผมว่าจะสั่งเองยังไม่รวมส่งมาไทยก็ 19xx บาทแล้ว อย่าลืมว่าของในอเมริกาจะซื้อต้องบวก state tax อีกโดยส่วนมากอยู่ที่ 9-10% ไหนจะค่าเงินตอนนี้อีก

$49.99 X 1.09 = $54.5 ค่าเงินตอนนี้แพงมาก 36 บาทมาเป็นเดือนแล้ว ส่งมาไทยหาชิปปิ้งถ้าแอร์ก็ตก 800 บาท/กก เรือ 2-3 เดือน 300/กก ถ้าใครขายประมาณ 2500 บาทนี่ผมรีบเลย

แต่คาดว่าในไทยหรือโซนเอเซียไม่นานเดี๋ยวก็มีขายครับ คงไม่เกิน 2000 บาท
                    Last edited by xilverblack; 23 Oct 2015, 21:04:35.

Comment

เห็นผิวพลาสติกแล้วขอคิดดูก่อน รอดูราคาหิ้วในไทยอีกที

Comment

ผิวเหมือน Saitek รุ่นโบราณของผมเลย เห็นแล้วดูเหมือนของเล่นราคาถูก แต่ผิวแบบนี้ทนครับ ไม่ลอกง่าย ๆ ยกเว้นถ้ามันเคลือบยางมา อันนี้ไม่เกิน 3 ปีเยิ้มแน่นอน

Comment

ผมรอตัวนี้อยู่ ในไทยคงหายาก

BORKED

Comment

ลองดูเว็บนี้ครับ

www.facebook.com/nunumkow/

Comment

ฝากด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%9A

Comment

Working...
                              X