Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้ใช้ ATI เพื่อเป็นข้อมูลในการติดสินใจ, กลัวไม่คุ้มเงิน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้ใช้ ATI เพื่อเป็นข้อมูลในการติดสินใจ, กลัวไม่คุ้มเงิน

ผมกะลังจะซื้อการ์ดจอใหม่ครับ เนื่องด้วยเพิ่งจะ crack Vista ได้ + ต้องการเล่น DX10 + Hellgate (ขอเชิญพี่น้องไทยแวร์มาเล่นด้วยกัน อิๆ)มองสองตัวครับ
    ATI HD2600XT Spark
    512/GF-8500 GT GIGABYTE
    256/GF-8500 GT GIGABYTE(NX85T256H)
    256/GF-8500 GT GIGABYTE(NX85T256HP)
    512/EN-8500 GT/S/HTP ASUS

ของ Gigabyte ไม่แน่ใจว่าแถมเกม Dawn of war ด้วยหรือเปล่า

สงสัยดังนี้คือ
    1. ATI ยังคงมีปัญหาเรื่อง Driver อยู่หรือเปล่า เพราะเคยซื้อ 9200SE มีปัญหามากมาย ไม่ว่าจะไดร์เวอร์อัพแล้วมีปัญหาบ้างไม่มีปัญหาบ้าง(ทั้งๆที่เป็นไฟล์ตัวเดิม) ที่สำคัญกลัวเล่น Hellgate ไม่ได้
    2. ATI เล่นอัด Core Speed ซะเยอะ แต่ GF กลับมีน้อยกว่า และราคาก็พอๆกัน แต่ของแถมนี่?(กลัวไม่คุ้มเงินครับ)
    3. เข้าใจว่าของ Asus จะมี Software แถมมาให้ด้วยซึ่งเคยเห็นมาแว็บๆหนึ่ง เป็นโปรแกรมสำหรับบันทึกภาพขณะเล่นเกม(ไม่รู้ว่าชื่ออะไร) ซึ่งอยากได้มากมาย แต่ไม่รู้ว่าสามารถใช้กับยี่ห้ออื่นได้หรือไม่ แล้วปกติมีมาให้รึเปล่าครับ ขอถามคนที่เคยใช้ของ Asus (ผมไม่เคยใช้ของ Asus เลยสักกะชิ้น)

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ปล. เอามาใช้งานปกติไม่ได้ OC ครับ

Thaiware ส่งเข้าประกวด คิๆ ของ ATI มันมีปัญหาเรื่องไดรเวอร์บ่อยมาก ขณะนี้ผมก็ยังลงไดรเวอร์ไม่ได้ 555

Comment

เซ็งมากมาย hardware ดีแต่ Software มีปัญหา ติดใจตรงที่GF แรมมันเยอะเนี่ยแหละครับ เลยเลือกไม่ถูก เพราะมันก็สำคัญไม่แพ้ความแรงของชิป

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
        เซ็งมากมาย hardware ดีแต่ Software มีปัญหา ติดใจตรงที่GF แรมมันเยอะเนี่ยแหละครับ เลยเลือกไม่ถูก เพราะมันก็สำคัญไม่แพ้ความแรงของชิป
        ต่อจอใหญ่มั้ยครับ ถ้า17-19 ก้อ256น่าจะพอนะ แต่ถ้า22+เอา512+ดีฟ่าอะ แต่ที่ท่านเทียบมา

2600xtมันแรงกว่า8500gtพอสมควรเลยนะ ถ้า8500ต้องฟัดกับ2400มิใช่หรือ ส่วนเรื่องไดรเวอร์ ลองถามผู้ใช้โดยตรงดีฟ่า

Comment

3. เข้าใจว่าของ Asus จะมี Software แถมมาให้ด้วยซึ่งเคยเห็นมาแว็บๆหนึ่ง เป็นโปรแกรมสำหรับบันทึกภาพขณะเล่นเกม(ไม่รู้ว่าชื่ออะไร) ซึ่งอยากได้มากมาย แต่ไม่รู้ว่าสามารถใช้กับยี่ห้ออื่นได้หรือไม่ แล้วปกติมีมาให้รึเปล่าครับ ขอถามคนที่เคยใช้ของ Asus (ผมไม่เคยใช้ของ Asus เลยสักกะชิ้น)
          กาดจอตัวไหนก้อใช้FLAPได้ครับ สามารถโชเฟรมเรต+บันทึกภาพขณะเล่นเกมได้

Comment

ใช้ 19 นิ้ว wide อยู่ครับ
            อีกอย่าง เห็นราคา ATI มันพอๆกับ GF แต่ GF แรมเยอะกว่า เลยไม่รู้จะซื้ออะไรดี
            และสำคัญสุดๆ ไดร์เวอร์ ผมกลัวมันจะมีปัญหาครับ เนื่องจากยังจำเป็นต้องใช้ XP อยู่(มี XP กับ Vista แต่ Vista ผมไม่มีโปรแกรมที่ใช้งานด้วยกันได้ไปลง ซึ่ง XP ยังคงใช้งานได้ดีอยู่ และเกมอีกมากมายที่ยังคงต้องเล่นบน XP)

Comment

ถ้า ใช้ ATI 2000 Series ไม่เล่น บน Vista มันจะดึงความสามารถ ออกมาได้ ค่อนข้างน้อย(ในความคิดของผมนะ) เพราะ ช่วงหลังๆ Driver มันชอบแก้ ให้ กับ Os Vista และเกมใหม่ ใช้งานได้ดีขึ้น ถ้าเอามาเล่นกับ เกมใหม่ๆ ผมคงแนะนำ

ATI 2000 Series +Vista 64Bit

แต่ถ้างบเยอะกว่านี้ ลองมอง 8800GT ที่จะออกมาใหม่ซิ ได้ข่าวว่า แรงจี้ตูด 8800GTX ตัวละ 22000 เลยนะ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                ถ้า ใช้ ATI 2000 Series ไม่เล่น บน Vista มันจะดึงความสามารถ ออกมาได้ ค่อนข้างน้อย(ในความคิดของผมนะ) เพราะ ช่วงหลังๆ Driver มันชอบแก้ ให้ กับ Os Vista และเกมใหม่ ใช้งานได้ดีขึ้น ถ้าเอามาเล่นกับ เกมใหม่ๆ ผมคงแนะนำ

แต่ถ้างบเยอะกว่านี้ ลองมอง 8800GT ที่จะออกมาใหม่ซิ ได้ข่าวว่า แรงจี้ตูด 8800GTX ตัวละ 22000 เลยนะ
                หนับหนุนเพราะตอนนี้ผมก็ใช้ 2600XT+ไดร์เวอร์ 7.10 บน Vista ปัญหาที่เคยมีบน XP

รู้สึกจะหายไปเมื่อเล่นบน Vista

Comment

ตอนนี้ไดเวอร์ไม่มีปัญหานะครับผมว่าแต่ vista ผมก็ไม่ได้ลงด้วยดิ แต่เรื่องสี แสงนี่ ผมให้ati เลย สีค่อนข้างตรง เมื่อเทียบกะการ์ด 3dlabs ตัวเก่า

Comment

ผมใช้ HD2600XT+Catalyst 7.6 มายัน 7.10 บน XP (ไม่รวมใช้ X1650XT ตั้งแต่ Catalyst 6.7 มายัน 7.6)
                    ก็เล่นได้ทุกเกมครับผม ยกเว้น Cabal ที่ไม่เล่น

Comment

-"- ก็เผลอตัวไปซื้อมาแล้วล่ะครับ เพราะทำใจ้ไม่ได้ที่จะไปใช้ออนบอร์ด(GF6100 128MB) เนื่องด้วย Core Speed และราคาที่ล่อตาล่อใจหนักหนา+เพิ่งเอาการ์ดไปขายมาวันนี้ เอาเงินที่ขายได้+เงินสดห้าร้อยก็ได้การ์ดมาใช้แล้ว T_T ใจเร็วด่วนได้ ไม่น่าเลยกุ ยังคงจำเป้นต้องใช้ XP อยู่ เพราะเกมหลายเกมก็ยังต้องพึ่งพา XP เซ็ง แล้วอัพไดร์เวอร์ของXP แล้วปัญหาจะหมดไปรึเปล่าล่ะครับ? Vista ผมก็ใช้อ่ะนะ แต่โปรแกรม+บัคเน่าๆ ยังมีอยู่เยอะในสภาพที่รับไม่ได้ เลยยังไม่อยากใช้เท่าไร

Comment

Originally posted by MMGLower View Post

Originally posted by gi_nen View Post
                        -"- ก็เผลอตัวไปซื้อมาแล้วล่ะครับ เพราะทำใจ้ไม่ได้ที่จะไปใช้ออนบอร์ด(GF6100 128MB) เนื่องด้วย Core Speed และราคาที่ล่อตาล่อใจหนักหนา+เพิ่งเอาการ์ดไปขายมาวันนี้ เอาเงินที่ขายได้+เงินสดห้าร้อยก็ได้การ์ดมาใช้แล้ว T_T ใจเร็วด่วนได้ ไม่น่าเลยกุ ยังคงจำเป้นต้องใช้ XP อยู่ เพราะเกมหลายเกมก็ยังต้องพึ่งพา XP เซ็ง แล้วอัพไดร์เวอร์ของXP แล้วปัญหาจะหมดไปรึเปล่าล่ะครับ? Vista ผมก็ใช้อ่ะนะ แต่โปรแกรม+บัคเน่าๆ ยังมีอยู่เยอะในสภาพที่รับไม่ได้ เลยยังไม่อยากใช้เท่าไร

ผมเตือนแร้วนะครับ หุหุ -*-

Comment

EAH 2600XT DDR4 ผมเล่น DotA กับ Cabal บน Vista ลื่นซะหัวแตก..... ภาพสวยเนียน คม ชัด สีสดใส ไม่แสบตา

ปล. ใช้ทั้ง NV กับ ATI

แต่บอกตามตรง ผมว่าไม่ต่าง แค่เล่นได้พอ......

Comment

vista อย่าลืม update นะคับ แก้บัคไปเยอะแล้ว

Comment

Working...
                            X