Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2140/GA-G31/Crucial Ballistix

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2140/GA-G31/Crucial Ballistix

ก่อนอื่นต้องขออกตัวก่อนว่ามือใหม่มากๆในการo/c

CPU : E2140
    Mainbord : GA-G31 MX-S2
    Ram : Crucial Ballistix 16FD5 1GBx2 (รหัสแรงเขาว่างั้น แต่ดูไม่เป็น)
    VGA : XFX7900GT+Zalman Fatal1ty FC-ZV9
    PSU : Enermax350w

ตอนแรกผมซื้อมาแค่E2140/GA-G31/Kingston1GB เพราะจะเอามาไว้ทำงานพวกPS/แปลงvdoอย่างเดียว ไม่เล่นเกมส์
    แต่หลังจากเข้าเว็บo/cมากๆ ทำให้กลับมาบ้าคอมอีกแล้ว
    XFX7900GT+Zalman 4000บาท ถูกกกกเพราะได้มากจากพี่ชาย ตอนแรกไม่รู้ราคาจะให้3000บาท เกือบโดนเตะ
    Crucial Ballistix 16FD5 ได้มาจากคุณเต้วันนี้
    ตอนนี้หมดตูดแล้ว เดียวค่อยคิดว่าจะอัพอะไรต่อ

มาดูรูปเลยดีกว่า ผมทำได้แค่นี้ ใครมีข้อแนะนำช่วยบอกหน่อยนะครับ ว่าปรับตรงไหนได้อีก
    ผมเน้นความเร็วในการทำงาน มะขอแข่งกับใคร ชิวๆสบายๆ
    Last edited by rbclub; 16 Feb 2009, 09:32:11.

ลายเซ็น น่ารักดีครับ อิอิ

Comment

Originally posted by peachtoy View Post
      ลายเซ็น น่ารักดีครับ อิอิ
      o/cไม่เก่ง แต่ถ่ายรูปเก่งแค่นี้สาวๆก็ติดตรึมแล้ว

Comment

รูปสวยมากครับ ลายเซ็นนะ

Comment

ลองดูแบบนี้ปรับได้ไหมครับ อิอิ

8x333 @ 2.66Ghz

ทดแรมแบบ 2:3 ในบอร์ดน่าตะเขียนว่า x1.5 แรมจะวิ่งที่ราวๆ 500Mhz ครับ

แล้วลองกด CL แรมลงราวๆ 5-5-5-15 ก่อน หรือจจะเอาแรงหน่อยก็ 4-4-4-12 ครับ

Performance น่าจะแรงกว่าของท่านตอนนี เพราะ CL สูงเกิน

CL ต่ำลง ไฟแรมก็ต้องสูงตามด้วยนะครับ ลองไล่ดูก่อนเอิ๊กๆ ว่า อัตราทดนี้บัส CPU กับแรม เข้ากันได้ไหม ไม่รู้บอร์ดรุ่นนี้ไปได้ซักเท่าไร

Comment

Mainbord : GA-G31 MX-S2 ท่านลองลาก BUS แบบสุดๆให้ดูหน่อยดิว่ามันตันแค่ไหน
            พอดีอยากจะซื้ออยู่มันถูกดี

Comment

ตามท่าน Audigy ครับ
              ผมว่าน่าจะได้ 400*8 3.2GHz เท่ากับ P31-DS3L

P31-DS3L BUS มันตันที่ 415 อ่ะของผม - -" 420 บู๊ตติดบ้าง ไม่ติดบ้าง

Comment

มาupdateครับ มือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องกลัวทำพัง เอาแค่นี้พอ
                Last edited by rbclub; 16 Feb 2009, 09:32:11.

Comment

2140 cash 1m แปลงไฟล์ ช้านะท่าน อิอิ

Comment

Originally posted by rbclub View Post
                    มาupdateครับ ถ้าขึ้นได้อีกจะเอามาให้ชมอีก
                    ท่านครับลองดิ มันไป 333 ไหวมะ

อีกอย่างไฟ CPU ผมว่าเยอะไปนะ

Comment

Originally posted by Feriuz View Post
                      2140 cash 1m แปลงไฟล์ ช้านะท่าน อิอิ
                      งบน้อยมีอะไรก็ใช้ไป

Comment

ลองแฟลชไบออสใหม่
                        ตอนแรกช่องPerformance Enhanceที่หน้าไบออสมีแค่ 3.33กับ4.0+
                        หนังจากแฟลชไบออสแล้วจะมี 2.66/3.33/4.0+ ก็เลยใช้ค่า2.66ทำให้คล็อกได้ต่อ

ที่340x8@2.72
                        แต่ทำไมที่cpu-zจึงอ่านค่าDRAM FrequencyกับFSBRAMไม่ได้ครับ
                        แต่ในEverestกลับอ่านได้ครับ
                        ดูในรูปเลยใครอธิบายได้ช่วยบอกหน่อย
                        Last edited by rbclub; 16 Feb 2009, 09:32:18.

Comment

เอา ds3r ผมไปแทน กร๊ากๆ

Comment

Originally posted by rbclub View Post
                            ลองแฟลชไบออสใหม่
                            ตอนแรกช่องPerformance Enhanceที่หน้าไบออสมีแค่ 3.33กับ4.0+
                            หนังจากแฟลชไบออสแล้วจะมี 2.66/3.33/4.0+ ก็เลยใช้ค่า2.66ทำให้คล็อกได้ต่อ

ที่8x400@2.72
                            แต่ทำไมที่cpu-zจึงอ่านค่าDRAM FrequencyกับFSBRAMไม่ได้ครับ
                            แต่ในEverestกลับอ่านได้ครับ
                            ดูในรูปเลยใครอธิบายได้ช่วยบอกหน่อย
                            แรงใช้ใด้เลย แต่คำอธิบายรอท่านอื่นนะผมมะรู้

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                              ตามท่าน Audigy ครับ
                              ผมว่าน่าจะได้ 400*8 3.2GHz เท่ากับ P31-DS3L

P31-DS3L BUS มันตันที่ 415 อ่ะของผม - -" 420 บู๊ตติดบ้าง ไม่ติดบ้าง
                              e2140 ซีพียูบัสมันตันประมณนี้แหละครับ..ผมใช้กับพี่มืดครับ..

Comment

Working...
                              X