Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS เนี่ยหร๋อ Guard กันฟ้าชั้นเยี่ยม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPS เนี่ยหร๋อ Guard กันฟ้าชั้นเยี่ยม

เสียบสาย PSU ผ่าน UPS กันฟ้าลงยามฝนตกได้จิง ชัวร์ป่ะ (ฝนตกฟ้าร้องยังไงจะได้ไม่ต้องปิดคอม)

แล้วถ้าฟ้าลงบ่อยๆ UPS จะเป็นไรมั้ย

อีกอย่างเรื่องเน็ตคับ ผมไม่รู้ว่ามีท่านไหนเคยโหลดบิตอยู่แล้วฟ้าลง จนแลนออนบอร์ดพังมั่งมั้ย

ถ้าผมใช้ไวเรส มันพอจะเลี่ยงได้มั้ย (Router+Hub พังดีกว่าแลนออนบอร์ดพัง)

ขอบคุณทุกท่านคับ

ที่เคยเจอมานะครับ อาการเดียวกันหมดเลย ฟ้าลง ups พัง บอร์ดพัง เพื่อนผมเอาสายโทรศัพย์พาดจอ จอพังด้วย ไม่ได้กันอะไรเลย

Comment

ต่อสายดินไว้ก็ดี เผื่อฟลุ๊ค กำ

Comment

มันเป็นทฤษฎีครับว่ากันได้ ปกติที่ UPS หรือที่ power supply ดีๆ จะมีตัว Varistor (ตัวกันฟ้าผ่า) หน้าตาของมันจะสีฟ้ามี 2 ขา แบนๆ แต่ละตัวทนได้ 5000V ขึ้นไป (ไฟแรงสูงชั่วขณะนะครับนานๆไม่ไหว) และกระแสได้มากถึง 70000A(MOV)โดยมากมักนำมาต่อขนานกับขั้วปลักไฟ บางยี่ห้อใช้ตัวเดียวหรือบางยี่ห้อก็หลายตัว(ยิ่งเยอะยิ่งดี)

แต่เมื่อเวลาฟ้าผ่าแรงดันที่เกิดจากฟ้าผ่ามันหลายหมื่นโวลท์และกระแสหลายหมื่นแอมป์ (ผมไม่รู้ว่าเท่าไร) ทำให้ Varistor ตัวที่ใช้ทนไม่ไหวหรือระยะเวลาที่ไฟจากฟ้าผ่าค้างในสายนานเกินคาบเวลาสูงสุด มันก็จะพังแล้วเครื่องก็จะพังทั้งหมดครับ ทางที่ดีมี UPS แล้วก็ควรมีสายดินที่ต่อกับแท่งเหล็กฝังลงไปในดินลึกพอควรครับเพื่อให้ไฟจากฟ้าผ่าลงดินให้เร็วที่สุด
        Last edited by ROBOTICS_CLUB; 4 May 2009, 03:04:20.

Comment

Originally posted by tineny View Post
          ที่เคยเจอมานะครับ อาการเดียวกันหมดเลย ฟ้าลง ups พัง บอร์ดพัง เพื่อนผมเอาสายโทรศัพย์พาดจอ จอพังด้วย ไม่ได้กันอะไรเลย
          สายโทรศัพท์มันอันตรายจริงคับสมัยก่อนใช้ Modem 56K ฝนตกที่ไรพังทุกที(ตามบ้านนอกจะเป็นบ่อยในเมืองไม่เป็น)

Comment

Varistor ตัวนี้มันจะช๊อตตัวมันเองเมื่อโวล์ทเกินค่าของมันหรือเปล่า?ถ้าจำไม่ผิด มันจะช๊อตตัวเองแล้วทำให้ลัดวงจรฟิวส์ขาด เพราะฉะนั้น ต้องใช้ร่วมกับฟิวส์ด้วย

ปล. ผมมั่ว

Comment

ที่สำคัญ มีUPSแล้ว ก็ต้องมีสายดินด้วย ถึงจะมีประโยชน์สูงสุด

Comment

คือถ้าบ้านไม่มีสายดิน UPS มันรับมาเต็มๆก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ไหนเหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็ตัว UPS นั้นแหละไป แต่ก็ดีกว่าเครื่องเราไปนะครับ

Comment

วิธีนี้ใช้อยู่ ปลอดภัย 100%

ฝนตก ฟ้าร้องฟ้าแลบ ปิดคอม นอน เย็นสบาย

Comment

Originally posted by gamoball View Post

ฝนตก ฟ้าร้องฟ้าแลบ ปิดคอม นอน เย็นสบาย

Comment

Originally posted by tineny View Post
                      Originally posted by maxx2007 View Post
                      ต่อสายดินไว้ก็ดี เผื่อฟลุ๊ค กำ
                      Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
                      มันเป็นทฤษฎีครับว่ากันได้ ปกติที่ UPS หรือที่ power supply ดีๆ จะมีตัว Varistor (ตัวกันฟ้าผ่า) หน้าตาของมันจะสีฟ้ามี 2 ขา แบนๆ แต่ละตัวทนได้ 5000V ขึ้นไป (ไฟแรงสูงชั่วขณะนะครับนานๆไม่ไหว) และกระแสได้มากถึง 70000A(MOV)โดยมากมักนำมาต่อขนานกับขั้วปลักไฟ บางยี่ห้อใช้ตัวเดียวหรือบางยี่ห้อก็หลายตัว(ยิ่งเยอะยิ่งดี)

แต่เมื่อเวลาฟ้าผ่าแรงดันที่เกิดจากฟ้าผ่ามันหลายหมื่นโวลท์และกระแสหลายหมื่นแอมป์ (ผมไม่รู้ว่าเท่าไร) ทำให้ Varistor ตัวที่ใช้ทนไม่ไหวหรือระยะเวลาที่ไฟจากฟ้าผ่าค้างในสายนานเกินคาบเวลาสูงสุด มันก็จะพังแล้วเครื่องก็จะพังทั้งหมดครับ ทางที่ดีมี UPS แล้วก็ควรมีสายดินที่ต่อกับแท่งเหล็กฝังลงไปในดินลึกพอควรครับเพื่อให้ไฟจากฟ้าผ่าลงดินให้เร็วที่สุด
                      Originally posted by aekshow View Post
                      Varistor ตัวนี้มันจะช๊อตตัวมันเองเมื่อโวล์ทเกินค่าของมันหรือเปล่า?ถ้าจำไม่ผิด มันจะช๊อตตัวเองแล้วทำให้ลัดวงจรฟิวส์ขาด เพราะฉะนั้น ต้องใช้ร่วมกับฟิวส์ด้วย

ปล. ผมมั่ว
                      Originally posted by cap_zone View Post
                      ที่สำคัญ มีUPSแล้ว ก็ต้องมีสายดินด้วย ถึงจะมีประโยชน์สูงสุด
                      Originally posted by asphere View Post
                      คือถ้าบ้านไม่มีสายดิน UPS มันรับมาเต็มๆก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ไหนเหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็ตัว UPS นั้นแหละไป แต่ก็ดีกว่าเครื่องเราไปนะครับ
                      ขอบคุณคับ

Originally posted by gamoball View Post

ผมก็นอนเหมือนกันคับ แต่ชอบเปิดโหลดบิตทั้งไว้

แล้วไอ้สายดินเนี่ยมันต่อยังไง จากไหนไปไหน หรือต้องเรียกช่างไฟมาทำ แล้วราคาประมานไหน หุหุ

ว่าแต่ ไม่เห็นมีใครตอบเรื่องแลนผมเลย ....

Comment

สายดินเอา แท่งแหล็ก ยาวสัก 1-1.5 เมตร ตอกลงในดินแล้วเหลือหัวนิดหน่อย ต่อสายไฟไปติดกับตัวถัง ใดๆที่เราต้องการให้มีสายดินครับ

Comment

ใช้ ground rod เลยครับ http://www.pspattanakorn.com/product...c2e07b0-14.pdf
                          ลองดูในเว็บเอาเอง

Comment

เอาประสบการณ์ตรงบ้านญาติมั้ยครับ
                            ทำวีธีเดียวกับหลายไคนบอกละ แต่
                            ที่บ้านญาติผมก็ใช้UPSเหมือนกัน แต่โทรศัพท์บ้านเขาแบบขึ้นเสาครับ มาสายล่อฟ้าสายดินอันใหญ่เสร็จสรรพ

นิสัยคือไม่ชอบถอดปลั๊กครับ เจ้ากรรมฟ้าดันลงตรงเสาโทรศัพท์พอดี เสาโก่งงอเกือบจรดหลังคาเลย
                            อย่าว่าแต่UPSกับเซ็ดคอมทั้งชุดครับผม อุปกรณ์ทุกอย่างในบ้านที่เสียบปลั๊ก
                            พัดลมเอย ตู้เย็นเอย ทีวีเอย พลีชีพด้วยกันในการณ์นี้

ตังแต่นั้นมาผมไม่คิดซื้อUPSเลย เอาปลั๊กกันกระชากพอละ ปิดคอมก็ถอดปลั๊ก ปลอดภัยสุด

จริงๆแล้วฟ้าไม่ได้ลงบ้านใครง่ายๆหรอกครับ มันมีหลายปัจจัย ถ้าบ้านท่าน จขกท.ฟ้าไม่ลงแถวนั้นไม่จำป็น เพราะมันไม่ช่วยอะไรเลย
                            ประสบการณ์ตรง

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
                              เอาประสบการณ์ตรงบ้านญาติมั้ยครับ
                              ทำวีธีเดียวกับหลายไคนบอกละ แต่
                              ที่บ้านญาติผมก็ใช้UPSเหมือนกัน แต่โทรศัพท์บ้านเขาแบบขึ้นเสาครับ มาสายล่อฟ้าสายดินอันใหญ่เสร็จสรรพ

นิสัยคือไม่ชอบถอดปลั๊กครับ เจ้ากรรมฟ้าดันลงตรงเสาโทรศัพท์พอดี เสาโก่งงอเกือบจรดหลังคาเลย
                              อย่าว่าแต่UPSกับเซ็ดคอมทั้งชุดครับผม อุปกรณ์ทุกอย่างในบ้านที่เสียบปลั๊ก
                              พัดลมเอย ตู้เย็นเอย ทีวีเอย พลีชีพด้วยกันในการณ์นี้

ตังแต่นั้นมาผมไม่คิดซื้อUPSเลย เอาปลั๊กกันกระชากพอละ ปิดคอมก็ถอดปลั๊ก ปลอดภัยสุด

จริงๆแล้วฟ้าไม่ได้ลงบ้านใครง่ายๆหรอกครับ มันมีหลายปัจจัย ถ้าบ้านท่าน จขกท.ฟ้าไม่ลงแถวนั้นไม่จำป็น เพราะมันไม่ช่วยอะไรเลย
                              ประสบการณ์ตรง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ท่านดีที่สุดตอนฝนตกนี้ถอดสายเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชิ้นครับ (อย่างอื่นที่ไม่ใช้ไฟไม่ต้องถอด รอฝนตกก่อนค่อยถอด)รับรองว่าไม่เสียแน่แต่ถ้าท่านต่อไว้รับรองว่าไม่รอดทุกชิ้น

Comment

Working...
                              X