Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ Phenom II X2 550BE เรื่อง BUS กับ HT Link

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ Phenom II X2 550BE เรื่อง BUS กับ HT Link

คือ ผมอยากทราบน่ะครับ ว่าเจ้า 550BE เวลา OC เล่นที่ BUS หรือ ตัวคูณดี
    ตอนนี้เล่นที่ 220 x 17 ครับ เหนบางท่านเล่นบัส กับ HT Link สูงๆ เลยสงสัยมันต่างกันยังไง

HT Link ผมตอนนี้ 2200 MHz. ครับ

อยากถามว่า HT Link 2500+ MHz. กับ 2200 MHz. อันไหนดีกว่ากันครับ แล้ว 550BE
    เล่นที่ BUS หรือ ตัวคูณดีครับ ?

ปล. งง คำถามบอกได้นะครับ

ClockCpu BusCpu BusRam HTT NB เยอะๆ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
      ClockCpu BusCpu BusRam HTT NB เยอะๆ
      ผมเคยดันบัสขึ้นสูงกว่า 220 เทสไม่เคยผ่านเลยครับ
      เคยเล่นที่ 250 x 15 , HT Link 2.5 GHz. , Ram ทดที่ x4 ไฟ ซีพียู 1.488 V.

เทส Super PI 32M ไม่ผ่าน

Comment

ตอนเล่น 550BE ผมไม่สนใจตัวคูณเลย -.-

มาถึงมือก็จับอัด บัส 270 ไว้ก่อนเลย เพื่อบัสแรม 1800 ฮ่า ฮ่า

Comment

ยิ่งเยอะก็ยิ่งดีครับ HT NB 3000+ อิอิ (ระวังเน้อ..)

Bus ยัด300ได้ก็ใส่ไปเลยครับ แรง!!!!

Comment

ระวังมันระเบิดนะครับ ตูมๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by alize00357 View Post
              ตอนเล่น 550BE ผมไม่สนใจตัวคูณเลย -.-

มาถึงมือก็จับอัด บัส 270 ไว้ก่อนเลย เพื่อบัสแรม 1800 ฮ่า ฮ่า
              ผมทำไม่เคยสำเร็จซักทีง่ะท่าน ดันบัสขึ้นสูงกว่า 220 เทส Super PI 32 M ทีไรตายเกลี้ยง
              บางทีเทสผ่าน พอไปเทส wPrime เจ๊งโบ้ง ซะงั้น มีการบ้านให้ลอกมะครับ

Originally posted by deedocmtc View Post
              ยิ่งเยอะก็ยิ่งดีครับ HT NB 3000+ อิอิ (ระวังเน้อ..)

Bus ยัด300ได้ก็ใส่ไปเลยครับ แรง!!!!
              ตายกันพอดี ขึ้น 250 ยังตายแบ้ว

Comment

แต่ Phenom II X2 550 (รวมไปถึง Phenom II X4 B50)

เท่าที่ผมลองเล่นมาสิบกว่าตัว ผมพบว่านิสัยในการลากบัสมันจะมีอยู่สองแบบ

1.ลากบัสสูงๆได้ดีมาก บัส 300 ก็ไม่กลัวใคร
                2.ลากบัสสูงๆได้แย่ จะตันประมาณ 220-240
                sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                  แต่ Phenom II X2 550 (รวมไปถึง Phenom II X4 B50)

เท่าที่ผมลองเล่นมาสิบกว่าตัว ผมพบว่านิสัยในการลากบัสมันจะมีอยู่สองแบบ

1.ลากบัสสูงๆได้ดีมาก บัส 300 ก็ไม่กลัวใคร
                  2.ลากบัสสูงๆได้แย่ จะตันประมาณ 220-240
                  ลองสูตรของท่านต่อที่ส่งทาง PM เทส wPrime ไม่ผ่านครับ
                  บัส 250 x 15 , HT Link x10

Comment

Originally posted by blueforce View Post
                    ลองสูตรของท่านต่อที่ส่งทาง PM เทส wPrime ไม่ผ่านครับ
                    บัส 250 x 15 , HT Link x10
                    ถ้ามันไม่ผ่านก็คงไม่ผ่าน มีอีกจุดนึงที่จะช่วยมันให้วิ่งบัสสูงได้ก็คือแรม แต่ถ้าลงทุนแล้วคุ้มมั๊ยนั้น

เคยมีตัวนึงที่เคยลองจะอัดน้ำยังไงก็ไม่ทะลุ 240 พอเจอน้ำแข็งแห้งถึงไปได้สามร้อย
                    sigpic
                    -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                      ถ้ามันไม่ผ่านก็คงไม่ผ่าน มีอีกจุดนึงที่จะช่วยมันให้วิ่งบัสสูงได้ก็คือแรม แต่ถ้าลงทุนแล้วคุ้มมั๊ยนั้น

เคยมีตัวนึงที่เคยลองจะอัดน้ำยังไงก็ไม่ทะลุ 240 พอเจอน้ำแข็งแห้งถึงไปได้สามร้อย

ตกลงอุณหภูมิก็มีผลช่วยให้การocดีขึ้นเหรอครับ

Comment

โหดจังครับ ผมใช้ แมงป่องแดง อ่ะ แรมก้อ G.SKILL PK/800 4 GB (2GB x 2)

Comment

Originally posted by boyzaa View Post
                          ตกลงอุณหภูมิก็มีผลช่วยให้การocดีขึ้นเหรอครับ
                          ใช่ครับ AMD K10.5 ยิ่งเย็นยิ่งดี ติดลบสองสามร้อยก็ได้

Originally posted by blueforce View Post
                          โหดจังครับ ผมใช้ แมงป่องแดง อ่ะ แรมก้อ G.SKILL PK/800 4 GB (2GB x 2)
                          แรมกับ AMD มันเป็นเรื่องที่เข้าใจยากอ่ะ เจอมาตั้งแต่ที่ Memory controller ในซีพียูตอนตั้งแต่ 754

บางทีมันคิดจะเข้าก็เข้า ถ้ามันไม่เข้าก็ลากไปไหนไม่ไปเลยก็มี

ไม่ได้โหดอ่ะครับ อยากทดลองหาว่าทำไมมันไปได้ต่างกัน
                          sigpic

Comment

ถ้าเป็น B50 ไม่เคยเห็นได้เกิน 2500 เลยแต่ได้ 3.6 นี่ก็เหลือๆแล้ว

Comment

แล้ว 550BE ของผม แต่แรมบ้านๆ Kingmax 1066 (CL 6 ไม่มีซิงค์)
                              ดัน Bus ได้แค่ 210 แรมมันวิ่งไปที่ 560 MHz เองครับ ขอถามเซียนครับ
                              1.พอจะลาก Bus ไกลกว่านี้ได้บ้างไหม ใช้สูตรไหนดี
                              2.เท่าที่ดูตอนนี้ไฟแรมประมาณ 1.5 ถ้าเพิ่มไฟแล้วมันจะไปกว่านี้ได้ไหม(ควรทำหรือเปล่า)

Comment

Working...
                              X