Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ แล้วบูสเข้าวินโดวไม่ได้ รีสตาสรัวๆเหมือนไฟไม่พอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ แล้วบูสเข้าวินโดวไม่ได้ รีสตาสรัวๆเหมือนไฟไม่พอ

ตอนนี้นะครับสิ่งที่ผมทำไป
    1.reset bios ผมทำเเล้วครับ
    2.ลบไดรเวอร์ ด้วย DDU และไปเคลียพวกที่เหลือ ใน program and feature
    3.สลับการ์ดจอ เเล้ว ค้างเหมือนกัน ไม่ต้องเล่นเกมก็ค้าง เปิดไว้ สัก15-30 นาที ไม่เคยนานกว่านี้

ตอนนี้ผมถอดการ์ดจอ ออก เเล้วลองรันแบบออนบอร์ดดู

อาการตามลำดับ
    1.ตอนแรกไม่ค้างไม่เคยรี ปกติเปิดปิดตลอด เลย ใช้ DDU ลบไดรเวอร์ การ์ด r9
    2.พอถอดเปลี่ยนการ์ดจอ เกิดอาการ เหมือนไฟไม่พอ เครื่องเปิดปิดๆรัวๆ เเละไม่มีเสียงปี้ป แต่อย่างใด
    3.ลองถอด การ์ดจอเเล้วเสียบใหม่ โอเคเข้าใช้งานได้ เตรียมลงไดรเวอร์ Nvidia ลงเสร็จใช้งานไปสักพัก ไม่มีอาการอะไร
    4.เข้าเกมเเล้ว เล่นสักพักค้าง ค้างแบบ ไม่รี ผมเลยปิดเเล้วเปิดใหม่ อาการเดิมกลับมา เปิดปิดรัวๆ ผมเลยดึงปลั้กออก เเล้วเสียบใหม่ ใช้งานได้ปกติ ผมเลยเข้า safe mode DDU ลบไดรเวอร์
    5.หลังจากนั้นผมเอา r9 มาเสียบ เเล้วเปิดเครื่อง อาการ เปิดปิดๆ ก็ยังคงมาต่อเนื่อง ต้อง ดึกปลั้กออกสักพักเเล้วเสียบ ถึงติด พอถึงขั่นลงไดรเว่อ redeon ครึ่งทางค้างเหมือนเดิม ผมเลยปิดสวิตเเล้วรีเข้าดอสทอป โดยการถอดการืดจอ ออกหมด
    6. ก่อนเข้า มีอาการเปิดปิดๆ เหมือนเดิมแม้ไม่มีการ์ดจอเเล้ว ผมยังคงสงสัยว่าเป็น แรม หรือ psu แต่ถ้าเเรม ต้องมีเสียงปี๊ปใช้ไหมครับ

ขยายความ เปิดปิดๆ คือ กดสวิตไฟเข้า 1วิเเล้วดับ เเล้วอีก1วิไฟมา เเล้วก็ดับ เป็นอย่างนี้จนกว่าจะปิดสวิตช์ ซัพพลาย หรือถอดปลั้กครับ

อธิบายตอนแรก

ตอนแรกคอมใช้ r9 380 แต่ผมรู้สึกว่า มันเริ่มสกปรกเลยอยากจะเปลี่ยนเป็น 1050ti เพราะมีของอยู่ในบ้าน ผมเลยจัดการถอดเลยวันนี้ คอมปกติผมเล่นมา เพิ่งประกอบมา7-8เดือน ใช้งานไม่เคยค้าง ทำความสะอาดบ่อยมาก มาวันนี้ผมเปลี่ยนการ์ดจอแล้วอาการออกเลยคือ กดสวิต แล้ว ติดๆดับๆร้วๆ เหมือนอาการไฟไม่พอ psu ผมใช้ gouriki 500watt ซึ้งตามจริงr9กินไฟกว่ามาก ผมเลยสงสัยว่าเกิดจากอะไรได้มั้งเพราะ มันไม่อาการบอกมาก่อนเลยครับ

ตอนนี้ใช้งาน มา พักนึงด้วย on board และทำการลบไดรเวอรืเก่าๆ ด้วย DDU จนหมดเเล้วครับ ผมว่าจะลองเสียบการ์ดจอ อีกรอบ

Comment

คอมเก่าใช้งานมาปกติ แล้วรื้อทำความสะอาด ถอดประกอบใหม่ หรือแค่ปัด ๆ เป่า ๆ ครับ
      ลองเช็คสายไฟให้ดีก่อน
      แล้ว cpu/mb อะไร ได้ถอด cpu ออกมาด้วยไหม มี pin งอ หรืออะไรร่วงลงไปหรือเปล่า
      ถ้าออนบอร์ดเทสหนัก ๆ แล้วไม่ดับ ไม่ค้าง
      อาจจะต้องเผื่อใจว่า psu มีปัญหา แล้วหามาสลับเทสดู

Comment

Originally posted by taibkk View Post
        คอมเก่าใช้งานมาปกติ แล้วรื้อทำความสะอาด ถอดประกอบใหม่ หรือแค่ปัด ๆ เป่า ๆ ครับ
        ลองเช็คสายไฟให้ดีก่อน
        แล้ว cpu/mb อะไร ได้ถอด cpu ออกมาด้วยไหม มี pin งอ หรืออะไรร่วงลงไปหรือเปล่า
        ถ้าออนบอร์ดเทสหนัก ๆ แล้วไม่ดับ ไม่ค้าง
        อาจจะต้องเผื่อใจว่า psu มีปัญหา แล้วหามาสลับเทสดู
        ไมไ่ด้ทำส่วนอื่นเลยครับถอดเเค่กาด์จอ สายไฟผมลองไล่เชคทุกส่วนเเล้วยังเเน่นดีครับ ตอนถอดการ์ด ผมก็ดึงออกมาปกติไม่ได้ไปเกี่ยวส่วนไหนแรงๆ ลองถอด แรมเเล้วก็ ถอด hdd เเล้วเสียบใหม่หมดเเล้ว
        ตอนนี้ผมยังไม่ได้ใส่การ์ดจอ คราวนี้ ยังไม่เจอ อาการครับ นี้ เปิดมา 1ชม เเล้วครับ

ขอบคุณที่ สละเวลามาตอบ ครับ

Comment

อาการนี้ลองอัพ bios ตัวใหม่ล่าสุดดูครับ

Comment

Update Bios เมนบอร์ด

Comment

เรื่องอัพเดตไบออสก็ลองทำดูครับ กรณี 1050Ti ไม่ติด ผมก็คิดเช่นกันว่าเป็นที่ไบออส
              แต่พอบอกว่าเอา R9 ที่เคยใช้ได้ปกติ กลับมาเสียบก็เจออาการเดียวกับ 1050Ti
              และเคลียร์ไบออสแล้ว ก็ไม่หาย ประกอบกับบอกว่าต้องถอดสาย AC สักพักจึงติด
              เลยมองเผื่อไปที่ PSU ครับ

ยังไงรบกวนลงสเปคเต็ม ๆ ก็ดีครับ cpu/mb version bios/windows

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                เรื่องอัพเดตไบออสก็ลองทำดูครับ กรณี 1050Ti ไม่ติด ผมก็คิดเช่นกันว่าเป็นที่ไบออส
                แต่พอบอกว่าเอา R9 ที่เคยใช้ได้ปกติ กลับมาเสียบก็เจออาการเดียวกับ 1050Ti
                และเคลียร์ไบออสแล้ว ก็ไม่หาย ประกอบกับบอกว่าต้องถอดสาย AC สักพักจึงติด
                เลยมองเผื่อไปที่ PSU ครับ

ยังไงรบกวนลงสเปคเต็ม ๆ ก็ดีครับ cpu/mb version bios/windows
                ตอนนี้ผมใช้งานได้เเล้วครับ โดย ใช้ 1050ti ก็ลองเกมอะไรปกติ

ความคิดเห็นผมคือ คาดว่า psu ประจุมันคงเสื่อมครับ อาการนี้ผมเหมือนเคย ผ่านๆตามา ว่าต้องเสียบสายไว้สัก 5-10 นาทีก่อนเปิิดเครื่อง

เพราะปกติผมไม่เคยปิดสวิต psu หลังคอมเลยพอใช้งานเสร็จ เเล้วพอผมถอดปลั้ก ออกจอนเปลี่ยนการืดจอเลยมีอาการ

สเปคผม cpu g4600
                msi h110m pro-vd
                ram blackberry 8gb x1 2133
                vga 1050ti
                psu gouriki scythe 500w
                hdd 1tb wd

ประมาณนี้ครับ

แก้ไขนิดนึง ไบออส ผมอัพเดตตั้งเเต่ เปลี่ยน cpu เป็นตัวนี้เเล้วครับ

Comment

สรุป psu ตัวเดิมก็ใช้ได้ต่อสินะครับ หรือจะเปลี่ยนภายหลัง
                  เป็นผมก็เสียดายนะ

Comment

สรุป psu ตัวเดิมก็ใช้ได้ต่อสินะครับ หรือจะเปลี่ยนภายหลัง
                    เป็นผมก็เสียดายนะ
                    ผมว่าจะใช้งานต่ออีกสักหน่อย ส่วนตัวผมไม่ค่อยอยู่บ้านเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยใช้งานหนักถ้า ผ่านเดือนนี้ไปคงเปลี่ยนเพื่อความสบายใจ เผืื่อ อุปกรณือื่นมันจะเสียไปด้วย แฮะๆ
                    คาดว่า มันน่าจะมีปัญหาจุดเดียว จะซ่อมจะเปลี่ยน ผมก็ลังเล เรื่องภาคจ่ายไฟปกติ มันก็ยังไม่มีปัญหา ผมลองรันOCCT ก็ไม่วูบแหะ แต่มีไฟตกบ้าง

ยังไงขอบคุณทุกคนครับ

Comment

Working...
                    X