Announcement

Collapse
No announcement yet.

HT omega claro+ มาสะทีหลังจากรอ 15 วัน มาพร้อมภาษีด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HT omega claro+ มาสะทีหลังจากรอ 15 วัน มาพร้อมภาษีด้วย

และแล้วมันก็มาครับ HT OMEGA CLARO+ หายากมากมาย ต้องสั่งจาก HT OMEGA USA ของมาพร้อมกับภาษีที่ต้องจ่ายอีก 28 ยูโร แต่ว่าทางบริษัทดีมากครับ คอยติดตามผลว่าของถึงรึยัง แล้วยังเขียนมูลค่าสินค้าต่ำกว่าเดิม จาก 175$ เหลือ 100$ เพื่อจ่ายภาษีถูกลง และคิดค่าส่งถูกกว่าปกติ จาก 34.75$ คิดแค่ 25$ หรือเค้าคิดผิดก็ไม่รู้ สรุปจ่ายไป 200$+28ยูโร ครับ ราคา+ภาษี เท่ากับ X-FI Prelude ที่นี่เลย ทั้งหมดประมาณ 8100 บาทครับ ซื้อในไทยอาจถูกกว่านี้นะครับ เพราะVAT ในประเทศที่ผมอยู่นี่สูงถึง 19% ครับ

หลังจากดาวโหลดไดร์ฟเวอร์ตัวล่าสุด ทางเวป ก็ลองเลยครับ ไดรเวอร์ดีมากๆ ครับ ขนาดเล็ก แต่ประสิทธิภาพแจ่มมาก ทำงานยอดเยี่ยมใน VISTA ด้วยเรื่องไดรฟเวอร์นี่แหละครับ เลยต้องลาจาก X-FI

หลังจากที่ลองฟังกับลำโพงและสายลำโพง ตามลายเซนต์ ก็นั่งนิ่งไปพักใหญ่ โอ้วเสียงมันดีกว่า X-fi ExtremeMusic ตัวเก่าของผมเยอะทีเดียว เสียงกรุ้งกริ้งละเอียดมาก เบสนั้น ก็กระชับกว่าเดิมครับ แล้วก็ลึกเป็นลูกๆ ดีครับ ไม่เสียดายเงินเลย ที่ซื้อมา คุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์

หลังจากลองฟังทั้ง digital (dolby digital live) และ analog หมายถึงฟังเพลงนะครับ ไม่รู้ทำไมแต่ผมชอบ analog มากกว่าแหะ เสียงมันมีพลังดี โดยเฉพาะเบสนะครับ มันไม่มากไม่มายมันกำลังพอดี ใครที่มี z-5500 คงรู้นะครับ ว่าเบสมันมากเหลือเกิน ผมว่ามันมากเกินไป จนปวดหัวบางที พอได้การ์ดนี้มา เบสมันนุ่มขึ้นครับ ไม่ปวดหัวแล้ว ไม่แรงกระแทกๆ แบบ X-FI

ส่วนหนังนั้นก็ไม่ต่างมากเท่าไหร่ เพราะดูผ่าน digital อยู่แล้วครับ เลือกได้ครับว่าจะ DTS หรือ Dolby digital

เล่นเกมส์นั้นยังไม่ได้ลองครับ อยากเป็นข้อด้อยของตัวนี้เพราะ ลองรับแค่ EAX 2.0 แต่ที่ผมอ่านๆมาในเวปต่างประเทศ เค้าว่า EAX5.0 มันไร้ประโยชน์ ใน Vista ในวิสต้านั้น จะได้แค่ EAX 2.0 เท่านั้น จริงหรือเปล่าผมก็ไม่รู้ครับ ถ้าท่านไหนมีความรู้ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

จบแล้วครับ ผมแค่อยากบอกเล่าต่อกันฟังกับ การ์ดเสียง บางยี่ห้อที่ไม่ค่อยมีคนเล่นกันครับ แต่ของเค้าดีจริงๆ ผมว่า เจ้าการ์ดตัวนี้เหมาะกับ HTPC มากครับ เห็นเมืองนอกส่วนใหญ่ต่อเข้า ชุดโฮมเธียร์เตอร์ กัน

ป.ล. ชิปที่ใช้เป็นตัวเดียวกับ X-Meridian นะครับ แต่ว่า X-Meridian ไม่ผลิตแล้วหายากมาก
    เคยอ่าน review เค้าว่า ตัวนี้อยู่ตรงกลางระหว่าง X-Meridian กับ Blue gear

สเปคครับ http://www.htomega.com/claroplus.html
    Last edited by terquila; 3 Sep 2008, 17:27:09.

รูปเพิ่มเติมครับ
    Last edited by terquila; 3 Sep 2008, 17:27:09.

Comment

Driver ครับ เล็กๆ

Comment

All solid ด้วยแฮะ เทรนแรง จริงๆ

Comment

โอ้ว ค่าตัวเท่าไหร่ครับ เนี้ย

all soid capa ด้วย

Comment

CMI8788 เหมือน Razer AC1 ผมเลย DAC ก็ AKM4396 VF 120dB เหมือนกัน กับ razer /x-meridian

แต่ เกรด op-amp / capa ดีกว่า Razer AC1 โขเลย

.
            Originally posted by terquila View Post

หลังจากดาวโหลดไดร์ฟเวอร์ตัวล่าสุด ทางเวป ก็ลองเลยครับ ไดรเวอร์ดีมากๆ ครับ ขนาดเล็ก แต่ประสิทธิภาพแจ่มมาก ทำงานยอดเยี่ยมใน VISTA ด้วยเรื่องไดรฟเวอร์นี่แหละครับ เลยต้องลาจาก X-FI

driver ตัวสมบูรณ์ เพิ่งออกไม่กี่วันมานี้เอง -.-

หลังจากลองฟังทั้ง digital (dolby digital live) และ analog หมายถึงฟังเพลงนะครับ ไม่รู้ทำไมแต่ผมชอบ analog มากกว่าแหะ เสียงมันมีพลังดี โดยเฉพาะเบสนะครับ มันไม่มากไม่มายมันกำลังพอดี ใครที่มี z-5500 คงรู้นะครับ ว่าเบสมันมากเหลือเกิน ผมว่ามันมากเกินไป จนปวดหัวบางที พอได้การ์ดนี้มา เบสมันนุ่มขึ้นครับ ไม่ปวดหัวแล้ว ไม่แรงกระแทกๆ แบบ X-FI

555 ขนาดผมยังไม่กล้าพูดเลยว่า x-fi เสียงดี ซื้อมาใส่แล้ว เบสบวม ขายทิ้งทันที

ส่วนหนังนั้นก็ไม่ต่างมากเท่าไหร่ เพราะดูผ่าน digital อยู่แล้วครับ เลือกได้ครับว่าจะ DTS หรือ Dolby digital

>> Dolby digital live / DTS interactive ไม่มีผลต่อ s/p dif passthrough

s/p dif passthrough ไม่ว่าการ์ดใดๆ ก็ให้เสียงเหมือนกันทุกประการ

เพราะฉะนั้น ใน powerdvd ปรับ S/p dif ซะ มันจะได้ไม่ decode > Encode ซ้ำซ้อน

หากเป็น soundtrack อื่นๆ ที่ไม่สามารถ ออก s/p dif ได้โดนตรง

Dolby digital live / DTS interactive มีประโยชน์มาก

ปรับ 6 channel ที่โปรแกรมดูหนัง นั้นๆ แล้ว มาปรับ s/p dif เป็น Dolby digital live / DTS interactive

เราก็จะได้ เสียง ครบ/ตรง ทุก channel ที่ reviever

** vista เลือก default device เป็น digital out เด้อ

เล่นเกมส์นั้นยังไม่ได้ลองครับ อยากเป็นข้อด้อยของตัวนี้เพราะ ลองรับแค่ EAX 2.0 แต่ที่ผมอ่านๆมาในเวปต่างประเทศ เค้าว่า EAX5.0 มันไร้ประโยชน์ ใน Vista ในวิสต้านั้น จะได้แค่ EAX 2.0 เท่านั้น จริงหรือเปล่าผมก็ไม่รู้ครับ ถ้าท่านไหนมีความรู้ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

x-fi เต็ม EAX5 ครับ ผ่าน Alchemy ที่ไว้ convert DS3D > open AL

cmi8788 เดิมๆไม่รองรับ open AL เพราฉะนั้น ไม่สามารถใช้ eax ใดๆทั้งสิ้น บน vista

เสียงที่ออกมานั้นเป็นเพียง software dsp

จบแล้วครับ ผมแค่อยากบอกเล่าต่อกันฟังกับ การ์ดเสียง บางยี่ห้อที่ไม่ค่อยมีคนเล่นกันครับ แต่ของเค้าดีจริงๆ ผมว่า เจ้าการ์ดตัวนี้เหมาะกับ HTPC มากครับ เห็นเมืองนอกส่วนใหญ่ต่อเข้า ชุดโฮมเธียร์เตอร์ กัน

Dolby Hometheatre / DTS connect นับว่ามีประโยชน์มาก เวลาต่อ reviever

ป.ล. ชิปที่ใช้เป็นตัวเดียวกับ X-Meridian นะครับ แต่ว่า X-Meridian ไม่ผลิตแล้วหายากมาก
            เคยอ่าน review เค้าว่า ตัวนี้อยู่ตรงกลางระหว่าง X-Meridian กับ Blue gear

ข่าวกรองบอกว่า Asus ทำการอะไรไม่รู้ ให้ auzentech เลิกผลิต X-Meridian 8788 ซึ่งเป็นดาวค้างฟ้า

แล้วก็ผลิด การ์ด ตัวเอง ขายแทนที่ตำแหน่ง
            cmi 8788 รุ่น top ตัวเดิม
            Asus deal forced Auzentech to ditch X-Meridian

http://techreport.com/discussions.x/15206

** CMI8788 ถูกถอดออกจากเวป c-media ด้วย หายไปใหน ??
            http://www.cmedia.com.tw/?q=en/pci_audio
            Last edited by battlecruiser; 5 Aug 2008, 18:55:38.

Comment

ขอบคุณคุณ battlecruiser มากครับที่ให้ข้อมูล แน่นเหมือนเดิม เวรกำจริงๆ driver ตัวสมบูรณ์ ดันมาตอนขาย X-fi ทิ้งไปแล้วอีก

ผมลองเล่นเกมส์แล้วครับ ต้องใช้หูฟังหรือ 2ch ครับ ถึงจะพอไปวัดไปวาได้ ถ้าใช้ 5.1 เสียงหลอกหลอนมากมาย

ถ้าเล่นเกมส์ผมเลยเปลี่ยนมาใช้ ซาวน์การ์ด ที่ติดมากับ p5e พอไปวัดไปวาได้

แต่ก็บอกกันตรงๆว่าคุ้มค่าจริงๆ ถ้าเป็นคนรักการฟังเพลงและดูหนัง เสียงมันจะคนละแนว กับ X-fi เลยครับ เสียงมันเหมือนฟังกับ ชุดเครื่องเสียง ตามบ้าน

ดูเหมือนตัวที่ครอบคลุมทุกอย่างจะเป็น X-fi Elite Pro (ถ้าไดร์ฟเวอร์สมบูรณ์) ซึ่งแพงเกินงบครับ

ถามท่าน battlecruiser นิดนึง ถ้าตัว Claro+ เทียบกับ X-fi Prelude อันไหนมันจะดีกว่ากันครับ ถ้าเน้นฟังเพลงดูหนัง แบบ analog

ขอบคุณครับ

Comment

ตอนนี้ X-fi Prelude มี Dolby digital live / DTS interactive ครบ

แล้ว DAC ตัวเดียวกัน capa ก็เกรดเดียวกัน op-amp ก็เปลี่ยนได้ จึงไม่มีข้อด้อยใดๆ เมือเทียบ Claro+

Comment

แล้วอย่างนี้เสียงเบสมันจะกระแทกๆ เหมือน X-FI มั๊ยครับ หรือมันไม่เกี่ยวกัน หรือมันขึ้นอยู่กับ DAC, op-amp

กำจิงงั้น prelude ก็ดูดีกว่า เล่นเกมส์ได้ด้วย

Comment

x-fi สามารถ ปิด enchancement ทั้งหมด โดยสิ้นเชิง เพื่อฟังเสียงดิบๆ จากไฟล์
                    ได้โดย

เปลียนเป็น audio creation mode > enable bit matched playback

เสียงดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับ DAC/op-amp และวงจรโดยรอบเป็นหลัก

Comment

ความรูเพียวๆ อ่านแล้วมึน ^^

Comment

เทพมาก

Comment

หลังจากฟังมาสักพัก ซาวน์การ์ดรุ่นนี้เหมาะมากกับการฟังเพลงครับ 2.1 เทพๆ นี่เหมาะมากครับ ในความรู้สึกของผมผมว่า ไอ่ z-5500 ของผมมันจะดีไม่พอกับการ์ดตัวนี้ อาจจะต้องข้ามไปลำโพงโฮมเธียร์เตอร์ซะแล้ว ยืนยันเหมาะมากครับกับ HTPC

Comment

Originally posted by terquila View Post
                            หลังจากฟังมาสักพัก ซาวน์การ์ดรุ่นนี้เหมาะมากกับการฟังเพลงครับ 2.1 เทพๆ นี่เหมาะมากครับ ในความรู้สึกของผมผมว่า ไอ่ z-5500 ของผมมันจะดีไม่พอกับการ์ดตัวนี้ อาจจะต้องข้ามไปลำโพงโฮมเธียร์เตอร์ซะแล้ว ยืนยันเหมาะมากครับกับ HTPC
                            การ์ดตัวนี้ถ้าใช้กับ Bose c5 มันจะ ok ปะครับ
                            อยู่ประเทศเยอรมันปะครับ ดูจาก ภาษี 19% เมืองไหนอ่ะครับ

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                              การ์ดตัวนี้ถ้าใช้กับ Bose c5 มันจะ ok ปะครับ
                              อยู่ประเทศเยอรมันปะครับ ดูจาก ภาษี 19% เมืองไหนอ่ะครับ
                              น่าจะดีครับ ต้องลองครับ ผมรู้สึกลำโพงผม มันละเอียดไม่พอหรือคิดไปเองก็ไม่รู้

ผมอยู่เนเธอร์แลนด์ครับ เพื่อนบ้านเยอรมัน

Comment

Working...
                              X